ลักษณะแบบนี้เกิดจากอะไรครับมีวิธีป้องกันไหมครับทุเรียนเล็กขอคำแนะนำครับ

ลักษณะแบบนี้เกิดจากอะไรครับมีวิธีป้องกันไหมครับทุเรียนเล็กขอคำแนะนำครับ

2 Likes

ภาพที่ 2 และ 5 คือกลุ่มไข่ของหนอนผีเสื้อ รีบตัดทำลาย ส่วนภาพอื่นยังไม่ชัดเจนว่าเป็นอะไร

1 Like

อาการจุดบนใบเป็นอาการของโรคแอนแทรคโนส ในทุเรียนเล็ก ถ้าหากเด็ดใบที่มีอาการผิดปกติออกทิ้งนอกแปลงปลูก แล้วดูแลเรื่องธาตุอาหารให้สมบูรณ์ ก็ไม่จำเป็นต้องพ่นสารป้องกันกำจัดโรคพืช รอเมื่อแตกยอดใหม่หมั่นสังเกตุอาการเพราะเชื้อจะเข้าทำลายในระยะใบอ่อน