อยากสอบถามหน่อยคับ ฝรั่งที่ปลูกไว้พอออกลูกจะมีหนอนอยู่ข้างในต้องทำอย่างไรครับ

อยากสอบถามหน่อยคับ ฝรั่งที่ปลูกไว้พอออกลูกจะมีหนอนอยู่ข้างในต้องทำอย่างไรครับ

3 Likes

พอติดลูกประมาณเหรียญสิบแล้วควรห่อเพื่อป้องกันแมลงค่ะ

1 Like

สวัสดีครับคุณ Apinya Wiboonwitthayanun
เพื่อไม่ให้พลาดของรางวัลในเดือนตุลาคมนี้ อย่าลืม!!! ติด #ฮีโร่ตุลา แฮชแท็กพิมพ์ภาษาไทยห้ามเว้นวรรค แบบนี้นะครับหรืออ่านเพื่อเติมได้ที่นี้ครับ : แจกต่อเนื่องไม่หยุด! กับเดือนนี้ #ฮีโร่ตุลา...ไปช่วยแนะนำให้กำลังใจเพื่อนๆ ในแอป Kaset Go กัน มีสิทธิ์รับรางวัลมูลค่ารวมกว่า 100,000 บาท
ขอบคุณที่ร่วมกิจกรรมกับแอป Kaset Go ครับ

ห่อฝรั่งอย่างไรให้ผิวสวยและปบอดภัยจากแมลงแบะแสงแดด

การห่อฝรั่ง
1หลังฝรั่งผสมเกสรแล้ว ผลอ่อนขนาดหัวแม่โป้งมือ
2.พ่นสารเคมีป้องกันกำจัด รา และแมลง เพลี้ยแป้ง รอให้แห้ง
3.ใช้ถุงห่อพลาสติกกรอบแกรบ ขนาด 6X14 นิ้ว ซึ่งปัจจุบันมีจำหน่ายที่เขาเจาะรูระยายอากาศมาให้แล้ว
4.แล้วใช้กระดาษห่อด้านนอกกันแดดเผา
5.หลังผลประมาณ 2เดือนก็พร้อมที่จะเก็บผลได้แล้ว