เราปลูก มอนสเตรา และ ฟิโรเดนดรน. ลำต้นเน่าแบบหาสาเหตุไม่เจอ _ เราฉีดเชื้อรา_ฉีดยากันหนอน เพลี้ย _ใช้สติ๊กเกอร์เรียกแมลง

เราปลูก มอนสเตรา และ ฟิโรเดนดรน. ลำต้นเน่าแบบหาสาเหตุไม่เจอ _ เราฉีดเชื้อรา_ฉีดยากันหนอน เพลี้ย _ใช้สติ๊กเกอร์เรียกแมลง แมลงหรือหอยในโรงเรือนก็ไม่ค่อยมี แต่ทำไหมลำต้นเน่า ?

3 Likes

ต้นที่เน่ามีกลิ่นเหม็นหรือไม่

หนักเลย ขอให้หาสาเหตุได้นะคะ

มีกลิ่นคะ ท่อนแช่น้ำยาฆ่าเชื้ออย่างแรงแล้ว ก็ไม่หาย ลาม ตัดออก 2 ครั้งแล้วคะ

ถ้ามีกลิ่น แสดงว่าอาการเน่านั้นน่าจะมาจากเชื้อแบคทีเรีย ที่มักจะเข้าทำลายตามหลังที่ต้นพืชมีแผลจากปัจจัยอื่นก่อน ดังนั้นการพ่นสารป้องกันกำจัดเชื้อราจะไม่ได้ผล
อาการขอบใบแห้งตามภาพ น่าจะเป็นอาการผิดปกติจาการเกิดพิษของพืช เช่น สารทีพ่นเข้มข้นเกินไป หรือ ให้ปุ๋ยเม็ดมากเกินไป เป็นต้น

แล้วต้องทำอย่างไรคะ ถ้าฉีดสารเคมีกันเชื้อราแล้วไม่ได้ผล _/ตอนนี้เราเลยเปลี่ยนมาใช้ สารชีวภาพในการรักษาเชื้อรา จะแก้ปัญหานี้ได้ไหมคะ.

ชื่อ เชื้อแบคทีเรียbs
เชื้อราบิวเวอร์เรีย
เชื้อรา เมตาไรเซียม
เชื้อราอาร์บัสคูลาร์ไม่เออโรซ่า

เชื้อ แบคทีเรีย BS ใช้สำหรับ ควบคุมเชื้อสาเหตุโรคพืช
เชื้อรา บิววาเรีย และเชื้อราเมตาไรเซี่ยม ใช้สำหรับควบคุม แมลง
เชื้อรา อาร์บัสคูลาร์ ไมโคไรซาร์ เป็นเชื้อรา ที่เกาะอยู่ตามรากพืช มีประโยชน์ช่วยในการกระตุ้นการเจริญเติบโตของพืช

ในกรณีของ เชื้อแบคทีเรียสาเหตุโรคพืช อาจจะต้องใช้สารกลุ่มคอปเปอร์ เพื่อไปยับยั้งการเจริญของเชื้อแบคทีเรีย และถ้าตัดกิ่งส่วนไหนก็ควรจะป้ายส่วนที่เกิดรอยแผลด้วยปูน หรือ สารคอปเปอร์ ก็ได้

ขอบคุณมากคะ

สารกลุ่มคอปเปอร์ คือ สารเคมี หรือแนวจุลินทรีย์ชีวภาพคะ?

ใช้ฟังกูราน oh พ่นตลอดไปเลยใช่ไหมคะ ? แล้วมันจะดื้อยาไหมคะ

สารกลุ่มคอปเปอร์ เป็นสารประเภทสัมผัส กลุ่มรหัส M01 สามารถใช้ได้ในกระบวนการผลิตพืช อินทรีย์ และ สารประเภทสัมผัสที่มีรหัส M ไม่มีรายงานการดื้อของเชื้อ

แต่สารในกลุ่มคอปเปอร์ ไม่ควรผสมร่วมกับสารฯอื่นๆ

ขอบคุณมากคะ