กำลังทดลองวิธีกันหนอนเจาะทุเรียน ทั้งวิธีกล ชีวภัณฑ์ และเคมี ไปพร้อมๆกัน ได้ผลยังไงจะมาเล่าให้ฟัง

กำลังทดลองวิธีกันหนอนเจาะทุเรียน ทั้งวิธีกล ชีวภัณฑ์ และเคมี ไปพร้อมๆกัน ได้ผลยังไงจะมาเล่าให้ฟัง

27 Likes

ปักหมุด

รอจ้ารอ

วิธีกลพี่ทำยังไงครับ

ห่อผลด้วยถุงมุ้งไนล่อน หรือถุงรีเมย์ กันไม่ให้ผีเสื้อมาวางไข่ได้

5 Likes

พี่เริ่มห่อลูกตอนไหนครับ

ตั้งแต่เดือนครึ่งเลยครับ

1 Like

ขอบคุณครับ

1 Like

สวนพี่อยู่ที่ไหนครับ อยากไปดูเป็นแนวทางครับ

ชุมพรครับ

หมดโควิดแล้วผมขอไปดูสวนพี่นะครับ

ได้เลยครับ

พอจะมีภาพไหมครับว่าห่อยังไง

1 Like

ผมห่อแบบนี้ครับ

2 Likes

สุดยอด

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับกัการห่อผลมันป้องกันได้ทั้งหนอนเจาะผลทุเรียนส่งออก และยังทำให้ผิวสวย และยังป้องกันกระรอกและหนูที่จะเข้ามาทำลายในช่วงผลแก่จัด ความเเสียหายประมาณ 10%
ตอนนี้ถุงพร้อมใช้ก็มีจำหน่ายแล้ว ไม่เย็บเอง สำหรับการใช้แป้นฟิวเจอร์บอร์ด เสียบที่ขั้วผลเอาไม่อยู่ ขนาดทุเรียนก้านยาวสวน ยังกระรอก หนูยังทำลายเสียเลย
1.การห่อด้วยถุงกระดาษ

2.กระรอกเจาะทำลาย

ปักหมุดกระทู้ดี