ป้องกันมะม่วงเป็นราดำได้ยังไงบ้างครับ

ป้องกันมะม่วงเป็นราดำได้ยังไงบ้างครับ

15 Likes

จัดการเพลี้ย

แต่งพุ่มให้โปร่งลดความชื้น

++ เม้นบน

บนใบก็ลองฉีดน้ำดู

ขอบคุณครับ

หนึ่งในสาเหตุของราดำคือพวกเพลี้ย กำจัดเพลี้ยหอย เพลี้ยจั๊กจั่น เพลี้ยแป้งก่อนเลย

5 Likes

ขอบคุณครับ

ถ้าจะพ่นกำจัดเพลี้ยดูให้ดีนะครับว่าศูนย์กลางมันอยู่ที่ต้นไหน จะได้ผลกว่า

2 Likes

ขอบคุณครับ

ระวังอยู่บนใบจะทำให้สังเคราะห์แสงไม่ได้

พ่นสารกำจัดกำจัดแมลงเพลี้ยจั๊กจั่น เพลี้ยหอยและเพลี้ยแป้ง ไม่ให้ระบาด โดยเฉพาะในช่วงมะม่วงแตกใบอ่อนและแทลช่อดอก
แต่ถ้ามีการระบาดของโรคมากแล้ว ควรผสมสารป้องกันกำจัดโรคพืชที่มีประสิทธิภาพร่วมไปด้วย เช่นสาร กลุ่มรหัส 1( เบนโนมิล คาร์เบนดาซิม ไธอะเบนดาโซล ไทโอฟาเนทเมทิล) สารกลุ่มรหัส 3 ( ไตรฟอรีน โพรคลอราช ไดฟิโนโคนาโซล อีพ๊อกซีโคนาโซล เฮกซาโคนาโซล ไมโคลบิวทานิล โพรพิโคนาโซล ทีบูโคนาโซล และ เตตราโคนาโซล เป็นต้น ) และสารกลุ่มมรหัส 11 ( อะซ๊อกซีสโตรบิน ไพราโคลสโตรบิน ครีโซซิมเมทิล และ ไตรฟล๊อกซีสโตรบิน เป็นต้น) และ สลับด้วยสารประเภทสัมผัส เช่น สารกลุ่มคอปเปอร์ แมนโคเซ็บ โพรพิเนป และ คลอโรทาโลนิล เป็นต้น

1 Like