อันนี้ไฟทอปทุเรียนหรือราครับ รบกวนเหล่าอาจารย์ช่วยวินัจฉัยด้วยครับ

อันนี้ไฟทอปทุเรียนหรือราครับ รบกวนเหล่าอาจารย์ช่วยวินัจฉัยด้วยครับ

9 Likes

ราขึ้นแหละ

ราชมพูจ้า ช่วงนี้ระบาดเยอะ ที่สวนก็โดนไปเหมือนกัน

ราสีชมพู

ใช่เลย เห็นด้วย

ราสีชมพูรักษาไม่หาย ของผมเป็น ตัดทิ้งไปเผาอย่างเดียว

โหดมาก

มันรักษาไม่หายจริงๆหรอครับ

หายาใส่ด่วนๆ

ไม่ใช่ไฟทอปหรอ

ไฟทอปจะแผลจะเยิ้มๆ ไม่แห้งแบบนี้

โรคราสีชมพู เกิดจากเชื้อรา บนทุเรียน อาจจพบทั้งเส้นใยสีขาว และสีชมพู ขึ้นอยู่กับอายุของเชื้อรา และ สายพันธุ์ทุเรียน
ถ้าเป็นไฟทอปทอร่า จะเห้นเป็นอาการช้ำฉ่ำน้ำ ไม่ค่อยเห็นเส้นใย