ขอวิธีปลอกเปือกมะขามทำแช่อิ่มหน่อยครับ

ขอวิธีปลอกเปือกมะขามทำแช่อิ่มหน่อยครับ

2 Likes

#ฮีโร่ตุลาคมตัมน้ำให้เดือดเอามะขามลงต้ม1-2นาทีนำขึ้นน็อกน้ำเย็นครับ
ถ้าต้มน้อยไปจะแกะไม่ออกถ้าต้มนานไปเนื้อจะเละ

#ฮีโร่ตุลา การแกะเปลือกมะขามสดเอามาทำแช่อิ่มให้ใช้มีดเล็กๆที่ปลอกผลไม้ค่อยๆแกะเปลือกมะขามออก ห้ามเอามะขามสดไปจุ่มหรือล่วกน้ำร้อนปกติต้องแกะมะขามสดห้ามโดนความร้อน

แถวบ้านทำขายเป็นร้อยโลครับจะมัวมานั่งแกะไหวที่ไหนล่ะครับ