จุดสนิมลำไยนี่เชื้อมันมาจากไหนครับ

จุดสนิมลำไยนี่เชื้อมันมาจากไหนครับ

6 Likes

เพลี้ย

เพลี้ยหรอ ไม่น่านะ

ชื้นๆมันก็มา เหมือนรานั่นแหละ

เชื้อมาจากสาหร่ายครับ

3 Likes

จริงไหมครับเนี่ย

ว้าวมากเลย

เชื้อมาจากสาหร่ายจริงหรอ

เหมือนเคยอ่านเจอว่ามาจากสาหร่าย แต่ตอนนั้นไม่ได้สนใจ

1 Like

เชื้อมาจากสาหร่ายจริงๆครับ มาตามลมกับฝนพัดมา สวนไหนชื้นๆก็เป็นนะ

ขอบคุณครับ

3 Likes

พืชอาศัยของสาหร่ายชนิดนี้มีหลายชนิดเช่น มะม่วง ลำไย เงาะ ฝรั่ง ส้ม ทุเรียน และไม้ผลอื่น ๆ รวมไปถึงวัชพืชบางชนิด

สาหร่ายแพร่ระบาดไปกับลมและพายุฝน เข้าทำลายในสภาพอากาศที่มีความชื้นสูง นอกจากนี้ น้ำก็เป็นพาหะนำสปอร์ไปสู่ต้นอื่นได้เช่นเดียวกัน