ช่วงนี้มะม่วงมีโรคอะไรต้องระวังไหมคะ หนูมือใหม่ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

ช่วงนี้มะม่วงมีโรคอะไรต้องระวังไหมคะ หนูมือใหม่ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

9 Likes

ราดำอีกเสียงจ้า กำลังมาเลย พ่นยาไปรอบแล้วนิ

ช่อดอกดำ

ตัวดีเลยตัวนี้

ราดำ ติดตรงไหนแย่ตรงนั้น ติดดอก ดอกไม่บาน ผสมเกสรไม่ได้ ลูกไม่มา ไม่ได้ลูกไปขาย เจ๊ง

1 Like

เจ๊งจริงครับ เคยโดนแบบทั้งสวนเลย ตาย

เป็นบทเรียนครับ ตอนนี้สวนเป็นไงบ้างครับ

เพลี้ยไฟเพลี้ยจักจั่นจ้า

เตรียมสารพ่น เห็นชื่อแล้วหลอน ขนลุกเลย 555

ชีวิตไม่สิ้นก็ต้องดิ้นกันไป ป้องกันไม่ได้ก็ต้องแก้ปัญหา

1 Like

ทำอะไรก็มีอุปสรรคทั้งนั้นแหละครับ

1 Like

ราดำอีกเสียงเลยจ้า ขึ้นตรงไหน ตายตรงนั้น

1 Like

ทูตความตาย 55555

ถามว่าชาวสวนมะม่วงเขากลัวศัตรูมะม่วงอะไร ระยะช่วงมะม่วงแตกใบอ่อน ช่วงนั้นอากาศร้อนแล้ง เพลี้ยไฟจะเข้ามาทำลายทำให้ใบหรือขอบไหม้ ทำให้ใบหลุดล่วงบางทีเหลือแต่ก้านใบ พอใบเพสลาดสีม่่วง ก็จะมีด้วงตัดใบมาทำลาย พอใบเขียวอาจเจอแมลงค่อมทองมากัดกินใบจนขาดวิ่น(พบค่อนข้างน้อย)
ส่วนโรคมะม่วงที่สำคัญ คือแอทรคโนส เข้าทำลายใบอ่อนทำให้ใบเป็นจุดดำแบบมีขอบเขต หากเข้าช่วงแทงช่่อทำให้ ช่อแห้งดำไม่ทันผสม ช่วงการเข้าทำลายที่เหมาะสมร้อนชื้น เช่นมะม่่วงแทงช่อในช่วงฝนชุกหากไม่เตรียมการป้องกันไว้ก่อน เช่นมีเครื่องพ่นยาแอร์บัส และสารเคมี อะซ็อกซีสโตบิน ฉีดพ่นตามทันทีก่อนที่หลังฝนหยุดก็จะช่วยได้ ส่วนประเด็นเพลี้ยไฟใช้วิธีติดตามเฝ้าระวัง ช่วงแตกใบอ่อน และช่วงแทงช่อประมาณ 1-3 ตัว/ช่อ ก็รีบทำการป้องกันกำจัด ส่วนคำว่าราดำนั้นไม่มีความรุนแรง พบหลังแมลงปากดูดเช่น เพลี้ยจักจั่นทำลายแล้วถ่ายมูลไว้ แล้วราดำจะเกิดตามมา สรุปศัตรูสำคัญ เพลี้ยไฟ เพลี้ยจักจั่น(มะม่วงในฤดู) โรคราแอนแทรคโนส
1.อาการเพลี้ยไฟทำลาย

2.อาการแอนแทรคโนสทำลาย
3 ผิวขี้กลากจากเพลี้ยไฟ และแอนอทรคโนสทำลาย

สิ่งที่ถามมา ปัจจุบันเกษตรกร ผู้ผลิตมะม่วงเป็นการค้าใน

สมาคมชาวสวนมะม่วงไทย

ได้เรียนรู้ที่บริหารจัดการช่วงเวลาการผลิตและควบคุมศัตรูดังกล่าวได้ โดยไม่ส่งผลเสียหายทางเศรษฐกิจ3