ศัตรูตามธรรมชาติของหนอนเจาะใบส้มนี่มีตัวอะไรบ้างครับ ก่อนหน้านี้สวนผมพ่นยาอย่างเดียวเลย ฆ่าทั้งแมงดีแมงไม่ดี อยากหันมาเล

ศัตรูตามธรรมชาติของหนอนเจาะใบส้มนี่มีตัวอะไรบ้างครับ ก่อนหน้านี้สวนผมพ่นยาอย่างเดียวเลย ฆ่าทั้งแมงดีแมงไม่ดี อยากหันมาเลี้ยแมงดีไว้ในสวนบ้าง เผื่อมันช่วยกินหนอน

15 Likes

น่าสนใจนะวิธีนี้ ลดการใช้ยาด้วย ประหยัดไปอีก

1 Like

แมลงดีมีไว้ในสวนก็ช่วยเยอะอยู่นะ

2 Likes

เก็บแมลงช้างปีกใสไว้ครับ

2 Likes

ตัวนี้น่ารักกก ช่วยสวนเยอะอยู่

1 Like

น้องมีเกเรบ้างไหมคะ

1 Like

เรียกแมลงว่าน้องน่ารักเชียวครับ 555 ตัวนี้เป็นเด็กดีครับ ไม่ค่อยซน

มีตัวอะไรอีกคะ

รอผู้รู้ครับ เพราะผมไม่รู้…

2 Likes

เม้นนี้อารมณ์ดีจังเลยจ้า

พวกแตนเบียนก็ควรมีไว้ในสวนครับ

1 Like

เห็นด้วยจ้า ช่วยเยอะเลย

มวนเพชรฆาต แตนเบียฬฝอย แมงเต่าแดงจุดดำ

ศัตรูธรรมชาติที่คอยควบคุมแมลงในกลุ่มผีเสื้อ ที่สำคัญในบ้านเราจะมีมวนตัวห้ำ เช่น มวนพิฆาต และมวนเพชฌฆาต ซึ่งจะใช้ปากเจาะดูดกินระยะหนอน ทำให้หนอนตายทันที นอกจากนี้จะเป็นแมลงกลุ่มแตนเบียนมีทั้งเบียนในระยะไข่ เช่น ไตรโคแกรมม่าซึ่งจะดูดกินไข่ทำให้ไข่ไม่ฟัก แตนเบียนระยะหนอน เช่น แตนเบียนบราคอน เป็นต้น ดังนั้นหากจะอนุรักษ์ศัตรูธรรมชาติเหล่านี้ ควรเลือกใช้สารที่เป็นชีวภัณฑ์ เช่น สะเดา บีที หรือสารเคมีที่มีกลไกออกฤทธิ์เลือกทำลายเฉพาะแมลงกลุ่มหนอนผีเสื้อ เช่น กลุ่ม 15 โนวาลูรอน ลูเฟนนูรอน ไดฟลูเบนซูรอน คลอร์ฟลูอาซูรอน หรือกลุ่ม 18 เมทอกซี่ฟีโนไซด์ โครมาฟีโนไซด์ เป็นต้น