ผมซื้อเมล็ดพริกหวานมาจากเว็บ ไม่ทราบใบพริกเป็นอะไรครับ ใบหงิด ห่อ เหมือนเป็นโรค ไม่ทราบเป็นอะไร มีใครทราบบ้างไหมครับ ขอบ

ผมซื้อเมล็ดพริกหวานมาจากเว็บ ไม่ทราบใบพริกเป็นอะไรครับ ใบหงิด ห่อ เหมือนเป็นโรค ไม่ทราบเป็นอะไร มีใครทราบบ้างไหมครับ ขอบคุณ

9 Likes

ไม่ได้พ่นหรือให้ปุ๋ยอะไรไปใช่ไหมคะ

1 Like

ใช่ครับ

อาจจะโดนเพลี้ยลงด้วย คงต้องสังเกตหาดูนะครับ ส่วนใบที่ปลายใบเหลืองไหม้อาจจะมาจากวัสดุปลูกที่ยังหมักไม่ได้ที่ครับ

1 Like

ครับขอบคุณ

ไรชาวครับใช้แว่นขยายส่องดูจะเห็นว่ามีจุดใสๆเคลื่อนที่ได้อยู่ใต้ใบครับ

1 Like

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะไปดูใต้ใบอีกที ขอโทษทีเพิ่งมาเปิดดู

เคยเป็นค่ะ​ ไม่ทราบเกิดจากอะไร​ เลยเด็ดใบทิ้งให้เค้าออกใหม่​ โดยบำรุงดินให้ดีขึ้นค่ะ​ ไม่รู้ว่าจะเป็นวิธีที่ถูกต้องหรือไม่นะคะ

1 Like

ถ้าปลูกไม่มาก หมั่นฉีดน้ำล้างใต้ใบ ซึ่งแมลงจะมาอาศัยอยู่ ดูดกินน้ำเลี้ยงทำให้ใบเปลี่ยนรูป

1 Like

เป็นวิธีการดูแลรักษาแบบเขตกรรม ซึ่งถูกต้องแล้ว

จากรูปใบม้วนคว่ำลง ไรขาวพริกครับ

1 Like

ใช้น้ำหมักจุลินทรีย์ฉีดพ่นครับ

1 Like

สวัสดีครับคุณ แ ต ง โ ม ")
เพื่อไม่ให้พลาดของรางวัลในเดือนพฤศจิกายนนี้ อย่าลืม!!! ติด #ฮีโร่พย แฮชแท็ก พิมพ์ภาษาไทยห้ามเว้นวรรค แบบนี้นะครับหรืออ่านเพื่อเติมได้ที่นี้ครับ : ลุยต่อ! เหล่าฮีโร่ทั้งหลาย เดือนนี้มีรางวัล #ฮีโร่พย..ไปช่วยแนะนำ หรือให้กำลังใจเพื่อนๆ ในแอป Kaset Go กัน มีสิทธิ์รับรางวัลมูลค่ารวมกว่า 100,000 บาท!
ขอบคุณที่ร่วมกิจกรรมกับแอป Kaset Go ครับ

สวัสดีครับคุณ เสกศิลป์ ปุญญา
เพื่อไม่ให้พลาดของรางวัลในเดือนพฤศจิกายนนี้ อย่าลืม!!! ติด #ฮีโร่พย แฮชแท็ก พิมพ์ภาษาไทยห้ามเว้นวรรค แบบนี้นะครับหรืออ่านเพื่อเติมได้ที่นี้ครับ : ลุยต่อ! เหล่าฮีโร่ทั้งหลาย เดือนนี้มีรางวัล #ฮีโร่พย..ไปช่วยแนะนำ หรือให้กำลังใจเพื่อนๆ ในแอป Kaset Go กัน มีสิทธิ์รับรางวัลมูลค่ารวมกว่า 100,000 บาท!
ขอบคุณที่ร่วมกิจกรรมกับแอป Kaset Go ครับ

1 Like