การสะสมอาหารทุกเรียนช่วงสะสมตาดอก ต้องใช้อะไรบ้างครับ

การสะสมอาหารทุกเรียนช่วงสะสมตาดอก ต้องใช้อะไรบ้างครับ

2 Likes

หมายถึงช่วงเตรียมให้ทุเรียนออกดอกใช่ไหมครับ ลองดูที่ อ.มนู แนะนำ มีแนะนำพวกธาตุอาหารรองที่สำคัญครับ

1. การจัดการเพื่อสนับสนุนการออกดอก หลังใบชุด3เพสลาดไปแล้วจะต้องรีบใส่ปุ๋ยเพื่อสะสมตาดอกทันที
    1)ปุ๋ยทางดินสูตร 8-24-24 หรือ9-24-24 อัตราเป็นกิโลกรัม=1/2 ของเส้นผ่าศูนย์กลางทรงพุ่ม(เมตร)
    2)หลังให้ปุ๋ยทางดินแล้ว 2 สัปดาห์ ให้ปุ๋ยเกล็ดสูตร 10-52-17,0-42-56 หรือ 9-27-34อัตรา 500-1000 กรัมผสมธาตุอาหารรองเช่น แคลเซี่ยม โบรอน แม็กนีเซี่ยม สังกะสี เหล็กและแมงกานีส อัตราตามคำแนะนำ เพราะทุเรียนต้องการมากในช่วงการแตกตาเพื่อเสริมสร้างความสมบูรณ์ของดอก
    3)หลังปุ๋ยละลายหมด ให้งดให้น้ำรอการออกดอกช่วงนี้ยังสามารถฉีดพ่นปุ๋ยทางใบต่อไปได้ตามข้อ 2
2 Likes