แบบนี้เป็นอะไรคะไฟท็อปหรือหนอนค่ะ แยกไม่ออกเลย ต้องใช้ยาตัวไหน

แบบนี้เป็นอะไรคะไฟท็อปหรือหนอนค่ะ แยกไม่ออกเลย ต้องใช้ยาตัวไหน

17 Likes

หนอนครับ

มือใหม่ ขอรอความรู้ด้วยครับ

หนอนเจาะผลครับไม่ใช่ไฟท็อป

1 Like

แก้ยังไงค่ะ

มันดูยังไงอ่ะค่ะว่าเป็นหนอน

ตรงเปลือกจะเป็นขี้หนอนขุยสีน้ำตาล มีน้ำไหลเยิ้มตอนทุเรียนใกล้แก่

4 Likes

ขอบคุณมากค่ะ

ยินดีครับ

จัดการมันด่วนๆๆๆ

อาการที่เห็นจากรูปน่าจะเป็นอาการเน่าหลังจากหนอนเข้ากัดกินดอกระยะดอกบานนะครับ ผลไม่สามารถพัฒนาต่อเป็นผลโตได้ส่วนใหญ่จะหลุดล่วง ทางที่ดีก่อนดอกบาน ควรป้องกันกำจัดหนอน ด้วยกับดักแสงไฟ แถบกาว หรือเคมีกำจัดหนอน ไม่ควรฉีดพ่นในระยะดอกบาน

เจอแบบนี้เหมือนกัน

1 Like