ใบมะม่วงเป็นแบบนี้ เกิดจากอะไรคะ

ใบมะม่วงเป็นแบบนี้ เกิดจากอะไรคะ

24 Likes

ราแน่นอน

ราอะไรคะ มันรุนแรงไหม

เพลี้ยจักจั่นทำฤทธิ์

พ่นยาเลยครับแบบนี้

ในรูปเป็นโรคราดำครับ

มันส่งผลยังไงกับพืชบ้างค่ะ

เชื้อราดำส่วนใหญ่ไม่ได้ทำลายเนื้อเยื่อพืชโดยตรง แต่จะไปบดบังการได้รับแสงของผิวใบพืช ส่งผลให้การสังเคราะห์แสงของใบและการปรุงอาหารลดลงครับ

4 Likes

ขอบคุณมากค่ะ เป็นความรู้ใหม่เลยค่ะ

ถ้าระบาดหนักต้องพ่นยา

ต้องใช้ยาอะไรคับ

สวนอยู่ที่ไหน

ประจวบค่ะ

แบบนี้มันของเสียเพลี้ย

อาการราดำที่เห็นเกิดจากเพลี้ยจักจั่นทำลายช่อดอกมะม่วงหลังจากนั้นเพลี้ยจะถ่ายมูลน้ำหวาน(honey dew)ซึ่งมีความหวานเหมือนน้ำผึ้งกระเซ็นตามกิ่ง ก้านและใบ ราดำเป็นอาการที่เกิดขึ้นภายหลัง ดังนั้นควรแก้ที่ต้นเหตุคือกำจัดเพลี้ยจักจั่น แต่ตอนนี้คงไม่ทันการณ์แล้ว คงต้องรอรุ่นต่อไป

2 Likes

ขอตัวเด็ดหน่อยครับ