ราดำที่สวนเยอะเกินเยียวยา ขอรบกวนสอบถามยาตัวไหนเด็ดๆ จัดการราดำได้อยู่มั่งคับ

ราดำที่สวนเยอะเกินเยียวยา ขอรบกวนสอบถามยาตัวไหนเด็ดๆ จัดการราดำได้อยู่มั่งคับ

16 Likes

ราดำเด่วมันก็หลุดไปเอง

2 Likes

มันหลุดไปเองยังไงอ่ะคับ

เพราะใบหนา ราดำจึงมาหา

เคยเจอครั้งนึงเหมือนกัน แต่ไม่มาก สักพักมันก็หลุดไปเองหน่ะ

ของผมมันเยอะมาก กำไรปีนี้ลงขวดยาเยอะแน่เลย เเต่ทำใจแล้วครับ

ถ้ามันระบาดหนักแล้วผมแนะนำให้ พ่นเบนโนมิลหรือคาร์เบนดาซิม สลับกับ โพรพิเนป และ คลอโรทาโลนิล ครับ

4 Likes

ขอบคุณครับ หาซื้อได้ที่ไหนคับ

ลองดูตามร้านขายปุ๋ย ยา ใกล้ๆ ได้เลยครับคิดว่าน่าจะพอมี

ขอบคุณมากครับ

ใช้แล้วมาบอกผลด้วยนะว่าเป็นไง ถ้าดีจะได้จดไว้เผื่อวันหน้าวันหลังเจอแบบนี้ที่สวนจะได้จัดการได้ทันเหมือนกัน

ได้เลยคับพี่ เด่วผมมารายงานผลหลังใช้

จัดไปอย่าให้เสีย

กำจัดราดำต้องใช้ชีวภัณฑ์

ปีหน้า ว่ากันใหม่ กันไว้ดีกว่าแก้นะ

ที่สวนเพลี้ยชอบมาตอนดึกประจำ

1 Like

ราดำไม่ใช่เชื้อราที่จะเข้ามาทำลาย ใบหรือผลมะม่วงให้เสียหาย จากน้ำหวานที่เป็นอาหารแห้งคราบราดำก็เริ่มร่อนและหลุดไปเองเมื่อโดนน้ำฝนใหญ่ชะล้างมันก็จะหลุดไปเอง อย่าไปเสียค่าใช้จ่ายใดๆเลย ส่วนหากติดที่ผลล้างน้ำถูด้วยผ้านุ่มๆตราบราดำก็หลุดออกไป อย่าไปตกใจไปเลย
หากไม่อยากให้เกิดราดำ ก็ไปกำจัดที่เพลี้ยจักจั่น เพลี้ยแป้ง เพลี้ยอ่อนเสียมากกว่า
ในระยะที่ส้มแตกใบอ่อนในระยะที่ส้มแตกใบอ่อน
image