ขอวิธีกำจัดเพลี้ยตัวเล็กๆขาวๆบินได้ เล็กมาก ขนาดไม่ถึงครึ่งมม.เกาะกินใบมะเดื่อฝรั่งเป็นฝูงจนเกิดราดำทั้งต้นครับ

ขอวิธีกำจัดเพลี้ยตัวเล็กๆขาวๆบินได้ เล็กมาก ขนาดไม่ถึงครึ่งมม.เกาะกินใบมะเดื่อฝรั่งเป็นฝูงจนเกิดราดำทั้งต้นครับ

1 Like

เพลี้ยแป้งไหมคะ มีรูปไหม ถ้าเพลี้ยแป้งน่าจะลองอิมิดาค่ะ

ฝรั่งส่วนใหญ่นะจะเพลี้ยแป้ง แต่ต้องดูรูปก่อน

ถ้าบินได้ไม่ใช่เพลี้ยแป้ง เป็นแมลงหวี่ขาว การทำลายดูดกินน้ำเลี้ยงและถ่ายมูลน้ำหวาน ทำให้เกิดราดำ การป้องกันกำจัด 1.ใช้เชื้อราขาวบิวเวอเรีย สายพันธุ์ที่เฉพาะเจาะจงกับแมลงหวี่ขาว 2.ใช้สารน้ำมันปิโตรเลียมออยหรือไวท์ออย 3. สารเคมีกลุ่ม 15 ลูเฟนนูรอน โนวาลูรอน กลุ่ม 16บูโพรเฟซีน

2 Likes

อาจารย์มาตอบเองเลย ขอบคุณแทนเพื่อนๆด้วยนะครับ

ภาพแมลงหวี่ขาว

3 Likes

ขอบคุณมากครับ