มะระจีนยอดมีลักษณะแหลมๆ ไม่ปกติตามภาพเกิดจากอะไรครับ มันสามารถลามไปต้นอื่นได้หรือป่าวครับ

มะระจีนยอดมีลักษณะแหลมๆ ไม่ปกติตามภาพเกิดจากอะไรครับ มันสามารถลามไปต้นอื่นได้หรือป่าวครับ

1 Like

#ฮีโร่พย ปรึกษาเกษตรใกล้บ้านเลยนค่ะ🙂

แมลงรึเปล่าคะ สำรวจเจอตัวไหม #ฮีโร่พย

๑. ถ้าพบอาการผิดปกติเพียงต้นเดียว ควรรีบกำจัดออกจากแปลง
๒. อาการนี้ อาจจะเกิดจากการตอบสนองของพืช ต่อการใช้ปุ๋ยหรือ ฮอร์โมนบางชนิด ในการดูแลพืช เนื่องจากเนื้อใบก็ผิดปกติด้วย