บ้านอยู่อำเภอทุ่งใหญ่ นครศรีธรรมราช ตอนนี้ปลูกยางพาราได้3ปีแล้ว ช่วยแนะนำหน่อยครับควรปลูกอะไรเสริมระหว่างร่องยางได้บ้างค

บ้านอยู่อำเภอทุ่งใหญ่ นครศรีธรรมราช ตอนนี้ปลูกยางพาราได้3ปีแล้ว ช่วยแนะนำหน่อยครับควรปลูกอะไรเสริมระหว่างร่องยางได้บ้างครับ ที่สนใจคือโกโก้/มังคุด/ทุเรียน แนะนำหน่อยครับ

5 Likes

ต้องระวังเรื่องจะไปรบกวนกันเองนะคะ รอผู้รู้ท่านอื่นค่ะ

1 Like

โกโก้ค่อนข้างจะชอบร่มเงาบ้างนะครับ แต่ว่าถ้ายางสามปีแล้วก็เกรงว่าจะร่มเกินไปตอนโกโก้โตเต็มที่

1 Like

โกโก้ตามคห.บน ส่วนมังคุด ทุเรียน คิดว่าไม่น่าได้เลยครับ เพราะสองพืชนี้ชอบแดดจัดๆ ยางน่าจะบังแสงเกินไป ไม่งั้นอาจต้องเอาต้นยางออกบางส่วนครับ

โกโก้

พืชทุชนิดต้องการแสงเพื่อปรุงอาหารทั้งสิ้น เพียงหรือน้อยต่างกัน ระยะเวลาที่ต้องการแสง และยางอายุ 3 ปีแล้วบังแสงเกือบมิดแล้วการจะปลูกอะไรดูยากไปเสียหมด ผักเหมียงไม่รู้เป็นบ้างไหม ถ้าปลูกโกโก้กว่าจะให้ผลแสงน้อยลงประสิทธฺภาพการออกผลไม่ดี อีประการต้องมตลาดเข้ามารองรับถึงเป็นไปได้สำหรับไม้ผลใหญ่เช่น ทุเรียน มังคุด หากจะปลูกแซมซึ่งจะต้องวางแผนปลูกร่วมยางตั้งแต่ทีแรก ผักเหมียงจึงมีความเป็นได้ดีกว่า เก็บเมื่อไรก็ได้ ต้องการแสงน้อย เป็นพืชท้องถิ่น

3 Likes

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

1 Like

โกโก้

เจอคนทุ่งใหญ่ด้วย555

1 Like