ทุเรียนเริ่มจะเป็นดอกเราสามารถพ้นยาเชื้อราได้ไหมคะดอกทุเรียนจะไหม้หรือป่าวคะ

ทุเรียนเริ่มจะเป็นดอกเราสามารถพ้นยาเชื้อราได้ไหมคะดอกทุเรียนจะไหม้หรือป่าวคะ

5 Likes

ใช้สารอะไรก็ได้ แต่ควรหลีกเลี่ยงสารฯประเภทน้ำมัน และหลีกเลี่ยงการผสมกับปุ๋ยน้ำ และ ฮอร์โมน

2 Likes

#ฮีโร่พย ใช้สารชนิด ผงหรือครีมเพราะเป็นยาเย็นงดใช้สารน้ำมันECเป็นยาร้อนค่ะ

1 Like

ใช้เป็นยาตัวไหนได้บ้างคะ #มือใหม่ทำสวน

ใช้สารฯที่ควบคุมโรคแอนแทรคโนส
ประสิทธิภาพ เช่น สารกลุ่มรหัส 3 ( ไตรฟอรีน โพรคลอราช ไดฟิโนโคนาโซล อีพ๊อกซีโคนาโซล เฮกซาโคนาโซล ไมโคลบิวทานิล โพรพิโคนาโซล ทีบูโคนาโซล และ เตตราโคนาโซล เป็นต้น ) กลุ่มรหัส 6 ( ไอโซโพรไทโอเลน) กลุ่มรหัส 7 (เฉพาะ ฟลูโอไพแรม) และสารกลุ่มรหัส 11 ( อะซ๊อกซีสโตรบิน ไพราโคลสโตรบิน ครีโซซิมเมทิล และ ไตรฟล๊อกซีสโตรบิน เป็นต้น) และ ผสม ด้วยสารประเภทสัมผัส เช่น สาร แมนโคเซ็บ โพรพิเนป ซิงค์ไทอะโซล และ คลอโรทาโลนิล เป็นต้นเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพและลดโอกาสดื้อของเชื้อสาเหตุ
อย่าผสมปุ๋ยน้ำ หรือฮอร์โมนใดๆ

ใช้เพื่ออะไรครับผม มีโรคไหมครับ. ไม่มีไม่ต้องใช้นะครับผม. ยารามีหน้าที่คลายน้ำทุกพื้นผิวไม่ควรใช้มั่วๆนะครับผม

1 Like

ในช่วงติดดอกใหม่ๆหลายๆแหล่งจะมีความเสียหายจากโรคแอนแทรคโนสที่เข้าทำลายที่ดอกก่อนบาน

#ฮีโร่พย ต้องใช้อย่างระวังเพราะบางสารผสมกันไม่ได้ค่ะ

ขอบคุณครับอาจารย์. แต่บางทีเชื้อราต่างๆที่ตามมาก็เพราะจากตัวเราไหมครับที่พ่นยาและสารอาหารทางด่วนต่างๆ

การพ่นสารป้องกันกำจัดโรคพืช ถ้าพ่นให้ถูกต้อง ไม่ควรจะมีปัญหาในการกระตุ้นให้เกิดโรคมากขึ้น
หลักการที่ถูกต้องคือ ถูกสาเหตุ(ชนิดของโรค) ถูกเวลา และ ถูกวิธี

ขอบคุณครับอา