เกิดจากอะไรครับ

เกิดจากอะไรครับ

4 Likes

น่าจะเป็นอาการขาดโบรอน ต้นกลวงหรือ แตก แล้วเชื้อรา และ แบคทีเรียเข้าซ้ำเติม ถ้าอาการศร้อนท่อลำเลียงถูกแดดส่องเข้าไปถึง การสลายตัวของ โบรอนจะเกิดขึ้นได้
การใช้วัสดุสีดำ ห่อท่อจะช่วยลดความเสียหายได้

สีดำจะไม่อมความร้อนเหรอครับ
ผมฉีดแคลเชียมโบรอนทุก5วันครับ

สีดำอมความร้อน แต่ไม่คายความร้อน และ ช่วยกรองไม่ให้แสงผ่านไปภายในพืช สิ่งสำคัญที่ทำให้โบรอนสลายตัว คือแสง
ถ้าพ่นโบรอนทุก ๕ วัน แล้วที่ต้นยังมีอาการต้นกลวงหรือไม่ (ในภาพดูเหมือนใช่) ใช้โบรอน+ แคลเซี่ม หรือผสมอย่างอื่นด้วย

ผสมสาหร่ายเขียวครับ
ต้นที่มันตายเป็นเพราะขาดโบรอนหรือว่ามีเชื้อราในระบบครับ

ดมดูว่าที่มีอาการช้ำมีกลิ่นของแบคทีเรียหรือไม่ ถ้าไม่มีลักษณะช้ำก็จะเป้นเชื้อรา

เป็นกลิ่นยังไงครับ

#ฮีโร่พย
รากเป็นอย่างไร

กลิ่นเหม็นฉุน ไม่ประทับใจ หรือ ถ้าดมแล้วไม่มีกลิ่นผิดปกติ ก็ไม่ใช่แบคทีเรีย