ต้นกล้วยเป็นโรคอะไรแก้ยังใงคับ

ต้นกล้วยเป็นโรคอะไรแก้ยังใงคับ

4 Likes

#ฮีโร่พย ปรึกษาเกษตรใกล้ๆบ้านเลยนะค่ะ🙂

1 Like

#ฮีโร่พย คงจะเป็นโรคตายพรายครับ

ถ้าไม่ใช่เพราะขาดน้ำ ตัดต้นบริเวณคอดิน ดูอาการที่ส่วนในของต้น

ไม่ใช่ตายพรายไม่ใช่หนอนกอครับ…
หลักๆก็คือดินขาดธาตุอาหารทำให้รากไม่เดิน
วิธีแก้คือนำอินทรีย์วัตถุมาเติมที่ดินเช่นฟางและมูลวัวตากแห้งแล้วพวนดินรอบๆโคนต้นให้ห่างจากโคนต้นประมาณ1เมตรหลังจากนั้นให้รดน้ำให้ชุ่มเพื่อเพิ่มความชื้นในดิน