ซื้อหน่อกล้วยน้ำว้าเพาะเนื้อเยื่อมาปลูก แรกๆก็เจริญงอกงามดี แต่ต่อมาพอแตกหน่อแล้ว ต้นแม่เกิดรอยแตกแยกจากโคนต้นและก้านใบก

ซื้อหน่อกล้วยน้ำว้าเพาะเนื้อเยื่อมาปลูก แรกๆก็เจริญงอกงามดี แต่ต่อมาพอแตกหน่อแล้ว ต้นแม่เกิดรอยแตกแยกจากโคนต้นและก้านใบก็หักออกลงมาทีละก้าน จนทุกวันนี้เหลือแต่ยอด อยากทราบว่าสาเหตุเกิดจากอะไรครับ

3 Likes

ไม่แน่ใจว่าจะเป็นโรคตายพรายหรือเปปล่านะครับ

แก้อย่างไรครับ? หรือว่าจะตัดทิ้งเลยเหลือหน่อไว้

#ฮีโร่พย ต้นใบไม่เหลืองคงไม่ใช่ตายพราย

1 Like

#ฮีโร่พย หนอนกอ เข้าทำลายครับ

1 Like

ขอบคุณครับ

ช่วงแรกที่ปลูกการสะสมน้ำในลำต้นอาจจะน้อยหรือมีไม่มากพอมาช่วงนี้ลำต้นได้น้ำได้ไนโตรเจนที่มากเลยทำให้ลำต้นขยายตัวเร็วจนทำให้กาบกล้วยขยายตัวไม่ทันก็อาจเป็นไปได้ครับ…ส่วนปัญหาโรคตายพรายไม่ใช่แน่นอนครับไม่ต้องตกใจ

1 Like

อาจเป็นไปได้ครับ น้ำอาจจะมากเกิน เพราะผมรดนัำเกือบทุกวัน แต่ปุ๋ยเคมีไม่ได้ใส่นะครับ