อยากทราบสาเหตุใบพริกหงิกแคระใบสีเหลือง และวิธีแก้ทำยังไงครับ

อยากทราบสาเหตุใบพริกหงิกแคระใบสีเหลือง และวิธีแก้ทำยังไงครับ

5 Likes

#ฮีโร่พย ลองดูหลังใบนะคะมีเพลี้ยหรือไม่ ที่บ้านเคยเจอใบเหลืองวิก แบบนี้ 2 สาเหตุ
1 เพลี้ย
2 ฉีดพ้นน้ำยาล้างจานผสมเบกกิ้งโซดา เพื่อป้องกัน และกฎจัด เพลี้ย มด ผสมเข้มข้นเกินไป

ตอนนี้ผมใช้น้ำส้มควันไม้ฉีดไล่แมลงอยู่ ไม่รู้ว่ามันสามารถแก้ได้ไหม

#ฮีโร่พย พลิกใบเจอตัวการไหมคะ

อาการไวรัสใบด่างเหลืองมีเพลี้ยไฟและแมลงหวี่ขาวยาสูบเป็นพาหะนำโรค