ท่านใดมีวิธีไล่หนู หรือวิธีป้องกันหนู มากินต้นอ่อน พืชผัก ที่ปลูกไว้บนระเบียงบ้างมั้ยค่ะ ที่บ้านเป็นอาคารพานิช กลางวันปั

ท่านใดมีวิธีไล่หนู หรือวิธีป้องกันหนู มากินต้นอ่อน พืชผัก ที่ปลูกไว้บนระเบียงบ้างมั้ยค่ะ ที่บ้านเป็นอาคารพานิช กลางวันปักชำ พืชผักไว้ พอตกดึก โดนหนูขุด แทะ ออกหมดเลยค่ะ อยากได้วิธีธรรมชาติ หรือ มีสมุนไพร อะไรที่หนูไม่ชอบกลิ่นมั้ยค่ะ พอได้กลิ่นแล้วเดินหนี อะไรประมาณนี้

9 Likes

#ฮีโร่พย ลองใช้วิธีไหนไปแล้วบ้างคะ

วางพวกกรงดักครับ หาเหยื่อล่อให้เข้ากรง

#ฮีโร่พย ถ้าไม่กลัวปาบก็ใช้กับดักหรือยาเบื่อหนูครับ

#ฮีโร่พย ลองใช้แผ่นกาวดักดูค่ะ

ยังเลยค่ะ แค่ถางๆ กวาดๆ ใบไม้แห้งออก ให้โล่งๆ ไม่อยากดักค่ะ กลัว😋 จะใช้ยาเบื่อก็สงสาร แล้วก็กลัวว่าจะไปตายที่มองไม่เห็น หรือไปตายบ้านอื่น จะส่งกลิ่น เลยอยากได้วิธีธรรมชาติ หรือ มีสมุนไพร อะไรที่หนูไม่ชอบกลิ่นมั้ยค่ะ พอได้กลิ่นแล้วเดินหนี อะไรประมาณนี้