ต้นกล้วยเป็นโรคใบเหลือเยอะมา20เปอร์เซ็นของสวนเลยครับเหลืองแล้วค่อยๆใบตายทั้งต้น ขอวิธีรักษาหน่อยครับนอกจากการใช้ปูนขาวยา

ต้นกล้วยเป็นโรคใบเหลือเยอะมา20เปอร์เซ็นของสวนเลยครับเหลืองแล้วค่อยๆใบตายทั้งต้น
ขอวิธีรักษาหน่อยครับนอกจากการใช้ปูนขาวยาเคมียิ่งดี

4 Likes

ขอดูรูปใบที่เริ่มเหลือง ว่ามีลักษณะใบจุดหรือไม่

2 Likes

#ฮีโร่พย คงเป็นโรคตายพรายให้ขุดตัดต้นเป็นโรคเผาทำลายป้องกันไม่ให้ลามไปยังต้นอื่นแล้วใช้เชื้อราไตรโคเดอร์มาผสมน้ำราดโคนต้นกล้วยครับ

#ฮีโร่พย นึกถึงพรายตาย แต่ลฃภาพประกอบน่าจะดีค่ะ

ขอโทดที่ส่งช้านะครับ

.ครับ

๑.ไม่ใช่อาการของโรคใบจุด ชิกาโตกา
๒. ตัดต้นตามขวาง ที่ระดับคอดินดูอาการในท่อน้ำ สีน้ำตาลในท่อน้ำ มากน้อย ตามความรุนแรงของโรค แต่แกนกลางจะต้องไม่เปลี่ยนสี เป็นอาการของโรคตายพราย

1 Like

#ฮีโร่พย นึกถึงหนอนกอเลยค่ะ ถ้าเป็นคือจบ

1 Like

น่ากลัวว่าเจอหนอนกอ
มากกว่า ตายพรายใบเหลืองแห้งเหี่ยวห้อยแนบลำต้นเยอะๆ ไม่ใช่รึครับ ?

1 Like