สอบถามผู้รู้คับ กระท่อมอายุ2เดือนต้มเคียงเอว มีอาการใบเหลืองและมีจุดแดงๆตามใบเวลาใบแก่สักหน่อยขอบใบจะเหี่ยวไหม้ อยากทราบ

สอบถามผู้รู้คับ กระท่อมอายุ2เดือนต้มเคียงเอว มีอาการใบเหลืองและมีจุดแดงๆตามใบเวลาใบแก่สักหน่อยขอบใบจะเหี่ยวไหม้ อยากทราบว่าเกิดจากอะไรคับแล้วจะแก้ไขอย่างไรหรอคับโปรดช่วยแนะนำผมหน่อยคับ ขอบคุณคับผม

3 Likes

#ฮีโร่พย
น่าจะมีภาพประกอบครับ 2เดือน 1เมตรถือว่าโตเร็วมากครับ

#ฮีโร่พย ลงภาพสักหน่อยนะคะ จะได้ให้ผู้เชี่ยวชาญช่วยวิเคราะห์ค่ะ

ถ่ายกลางคืนคับ

ต้นสูง1เมตร

ถ้าเป็นกลางวันจะเห็นได้ชัดมากคับ

แต่ยอดเค้าก็ยังเดินดีอยู่นะคับ

ดินเค็มไปหรือเปล่าครับ…
อาจเกิดจากใส่มูลวัวมากไป…หรือใส่ปุ๋ยเคมีมากไปครับถ้าใช่ให้รดน้ำบ่อยๆครับ

1 Like

ดูเหมือนใส่ปุ๋ยมากไปครับ

1 Like

ผมคิดว่าน่าจะเป็นขาดสารโบร่อนมากกว่านะครับไม่ค่อยแน่ไจนะครับ

1 Like

สวัสดีครับคุณ Nok Kriangkai
เพื่อไม่ให้พลาดของรางวัลในเดือนพฤศจิกายนนี้ อย่าลืม!!! ติด #ฮีโร่พย แฮชแท็ก พิมพ์ภาษาไทยห้ามเว้นวรรค แบบนี้นะครับหรืออ่านเพื่อเติมได้ที่นี้ครับ : ลุยต่อ! เหล่าฮีโร่ทั้งหลาย เดือนนี้มีรางวัล #ฮีโร่พย..ไปช่วยแนะนำ หรือให้กำลังใจเพื่อนๆ ในแอป Kaset Go กัน มีสิทธิ์รับรางวัลมูลค่ารวมกว่า 100,000 บาท!
ขอบคุณที่ร่วมกิจกรรมกับแอป Kaset Go ครับ

ถ้าขาดโบร่อนต้องแก้ยังไงหรอคับ

ต้องหยุดปุ๋ยก่อนใช่ไหมคับ

ครับผม เข้าใจว่ายากให้โตเร็วๆ แต่ถ้าหนักปุ๋ยเกิน ถ้าเป็นผักรึข้าว อาจตายแล้ว ครับ ถ้ามีตรงหน้าดินให้เอาออกก่อนครับ รึ ให้เอาดินมาผสมอีกครับ

1 Like