กิ่งลำไยเป็นจุดขุยๆ ออกน้ำตาลๆส้มๆ เป็นสะเก็ดร่วลงลงมา ไม่รู้ว่าเป็นอะไร มีใครพอทราบไหมครับ

กิ่งลำไยเป็นจุดขุยๆ ออกน้ำตาลๆส้มๆ เป็นสะเก็ดร่วลงลงมา ไม่รู้ว่าเป็นอะไร มีใครพอทราบไหมครับ

11 Likes

มีรูปเพิ่มเติมไหม

เดี๋ยวออกสวนแล้วถ่ายมาให้เพิ่มเติมนะครับ

น่าจะเป็นจุดสนิมแหละอาการแบบนี้

ตรงใบมีเป็นจุดๆสีสนิมไหมคะ

มีครับ

ถ้างั้นก็เป็นจุดสนิมแล้วค่ะ

1 Like

ขอบคุณครับ

น่าจะเป็นโรคจุดสนิม ส่วนมากจะเริ่มพบบนใบก่อน ถ้ามีอาการบนกิ่งจะทำให้ต้นทรุดโทรม กิ่งที่ถูกเชื้อเข้าทำลาย

เกิดเป็นขุยเช่นเดียวกับใบ จะเป็นจุดหรือเกิดต่อเนื่องเป็นขุยสนิมเหล็ก ต่อมาขุยก็จะแห้งหายไป จุดที่ถูกทำลายเปลือกจะแตกและแห้งทำให้ใบเหลืองร่วง แสดงอาการทรุดโทรม ทั้งนี้เป็นเพราะรากเทียมของสาหร่ายเข้าไปชอนไชในเนื้อเยื่อดูดกินน้ำเลี้ยงและเซลล์เน่าตาย ทำให้ส่วนนั้นแห้งตายไป