ว่าด้วยเรื่องพืชบำรุงดิน ที่จะกล่าวในตอนนี้คือ "ถั่วพร้า" ด้วยที่ไร่ธนณัฏฐ์ต้องการบำรุงดินให้กลับคืนสภาพโดยเร็วหลังจากที

ว่าด้วยเรื่องพืชบำรุงดิน ที่จะกล่าวในตอนนี้คือ “ถั่วพร้า”
ด้วยที่ไร่ธนณัฏฐ์ต้องการบำรุงดินให้กลับคืนสภาพโดยเร็วหลังจากที่หน้าดินเราถูกใช้ในการปลูกพืชต่าง ๆ(ที่ตำราเค้าว่าพืชเศรษฐกิจ เศรษฐกิจของคนบางกลุ่มแต่ชาวไร่ชาวนาไม่ได้ใกล้เคียงกับคำว่าเศรษฐกิจ)มาอย่างยาวนานหลายทศวรรษ เริ่มแรกเราปลูกปอเทือง ปีนึงเราทำการไถและปลูกถึง3ครั้งเรย ไม่ปลูกอย่างอื่นในทุก ๆ ครั้งก่อนไถกลบเมื่อปอเทืองเริ่มเป็นดอกบานเราจะฉีดด้วย อี.เอ็ม. ก็ถือว่าหน้าดินฟื้นฟูเร็วดี ปีที่ 2 เราตัดสินใจย้ายค่ายไปใช้ตระกูลถั่ว และเลือกถั่วพร้า ซึ่งเราก็ศึกษาจากตำราของภาครัฐนั่นแหล่ะครับ เค้าบอกว่า เป็นพืชที่ให้ ไนโตรเจนในปริมาณสูง ปลูกง่าย ค่าใช้จ่ายต่ำ อีกทั้งข้อดีคือทานได้ นั่นไงครับมาแล้วข้อดีสำหรับคนปลูกคือ ทานได้
อีกทั้งการเจริญเติบโต สามารถเติบโตได้ในพื้นที่ที่มีปริมาณน้ำฝนเพียง 700ซีซี นี่แหล่ะข้อดีอีกข้อ
เดี๋ยวค่อยมาต่อครับ

5 Likes

ดีครับ เพื่อให้ดินมีความอุดมสมบูรณ์ก่อนปลูกพืชอื่น

1 Like

#ฮีโร่พย ขอบคุณข้อมูลดีๆเป็นประโยชน์มากๆเลยครับ

ใช่ครับ ตอนนี้เริ่มเห็นคุณค่าการใช้ปุ๋ยพืชสดครับ ไม่ง้อปุ๋ยเคมีมา 2ปีแล้วครับ กข.83 หอมฟุ้งไกล

ขอบคุณครับ จะใช้ข้อมูลที่ลงมือปฏิบัติจริงๆ มาเผยแพร่ครับ หากมีส่วนที่เป็นข้อเสียจะมาสรุปหลังจบโครงการที่ไร่ครับ

#ฮีโร่พย
-สุดยอดครับท่าน…

1 Like

#ฮีโร่พย ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันค่า

1 Like

ขอคุณครับ จะใช้ข้อมูลที่เป็นประสบการณ์ตรงจากการปฏิบัติครับ

ครับอยู่แบบบ้าน ๆ สุขใจและใส่ใจในสุขภาพครับ

1 Like

#ฮีโร่พย
-อยู่แบบนี้แหละครับท่าน…พ่ออุ๊ย แม่อุ๊ย ผู้เฒ่า ผู้แก่ แถวๆ บ้านผมอยู่กันเกินร้อยปี โดยที่ยังเดินเหินกันได้ป๋อเลยครับผม555

1 Like

ผมก็หวังให้ผู้เฒ่าผู้แก่ในครอบครัวอยู่ยาวแบบนั้นครับผม