อยากปลูกผักปลอดสารออเกนิต ต้องเริ่มอย่างไรบ้างค่ะใครมีคำแนะนำที่ดีบ้างค่ะ

อยากปลูกผักปลอดสารออเกนิต ต้องเริ่มอย่างไรบ้างค่ะ
ใครมีคำแนะนำที่ดีบ้างค่ะ

2 Likes

#ฮีโร่พย ต้องการใบรับรองออร์แกนิคไทยแลนด์ใช่ไมค่ะ
1 สิ่งแวดล้อมต้องมีแนวกั้นไม่ให้สารเคมีจากรอบๆปลิวมาในสวนผัก
2 แหล่งที่มาของน้ำต้องมาจากบอน้ำในสวนเองหรือถ้ามาจากแหล่งอื่นต้องกักเก็บน้ำไว้2สัปดาก่อนใช้
2 ปุ๋ยต้องทำจากธรรมชาติเท่านั้น ห้ามใช้ปุ๋ยเม็ดไม่ว่าจะยาฆ่าแมลงก็ไม่ให้ใช้ ใช้เป็นน้ำส้มควันไม้แทนการไล่แมลง หรือสะเดาไล่แมลง
3 ต้องมีบัญชีรายรับรายจ่ายในการทำเกษตร
ประมาณนี้ค่ะ ที่สวนเป็นสวนออร์แกนิคไทยแลนด์ได้ใบรับรองจากกระทรวงเกษตรและสหกรณ์แล้วค่ะพอจะให้คำแนะนำได้บ้างค่ะ

#ฮีโร่พย อย่าลืมตรวจสอบคุณภาพดิน ปรับปรุงดินค่ะ