ทุเรียนอายุ 4 ปียังไม่มีตาดอกเลยค่ะต้องทำไงคะ

ทุเรียนอายุ 4 ปียังไม่มีตาดอกเลยค่ะต้องทำไงคะ

2 Likes

เคยลองกักน้ำไหมครับ ให้ปุ๋ยเน้นตัวกลางหรือยังครับ

1 Like

สะสมอาหารให้เพียงพอ ทำชุดใบให้ครบ วางแผนล่วงหน้าต่อปี. รับรองจะไม่ต้องมากังวลแบบนี้ครับมันจะออกตามแผนเรา. ไม่ต้องกลัวครับถ้าเขาออกดอกเขาออกเองครับ. รอและเฝ้าดูอาการแบบเดิมๆครับ

1 Like

ทำการดูแลดีๆ ตามปกติ อย่าน้ำเยอะ อย่ารากเน่า อย่าใบไหม้/เกรียมดิบ บำรุงตาม อ.มนู บอก รอไปอีกไม่เกิน 2 ปี แน่นอน ที่สำคัญอย่าโดนน้ำท่วมเด็ดขาด ได้กินผลแน่นอน

1 Like

พอตอนออกดอก ก็จะต้องเรียนรู้เพิ่มเติมอีกไม่น้อยครับ

1 Like