ทำนาแบบไม่ใช้ปุ๋ยเคมี ข้าวจะหอมมาก

ทำนาแบบไม่ใช้ปุ๋ยเคมี ข้าวจะหอมมาก

28 Likes

#ฮีโร่พย เกษตรอินทรีย์สุดยอดค่ะเมื่อก่อนข้าวหอมมะลิหอมทั่วทุ่ง

2 Likes

#ฮีโร่พย อยากทานเลยค่ะ

2 Likes

สั่งได้ครับ

1 Like

#ฮีโร่พย
พันธุ์อะไรครับ

2 Likes

ถ้าน่าน 59 สนใจอยู่ครับ

2 Likes

มะลิ105

2 Likes

หนึ่งรวงมีกี่เมล็ดครับ

2 Likes

งามดีครับ

3 Likes

#ฮีโร่พย อยากได้ลองชิมความหอมจังเลยค่ะ

2 Likes

200ขึ้นครับ

2 Likes

งามครับ

1 Like

#ฮีโร่พย ข้าวรวงใหญ่มากครับ ขอให้ขายได้ราคาดีๆนะครับ

2 Likes

ใช่ครับ***หอมจนคนข้างบ้านตะโกนถามว่า เอาข้าวไปสีโรงสีไหน พุ่นแหล่วครับ!

2 Likes

ไม่ใช่ไม่เกี่ยวกะปุ๋ยอยุ่ที่ก่อนเก็บเกี่ยวจัดการดินน้ำง่ายอยุ่มร่ความชื่นของดิน ปลอย่าโทษปุ๋ยครับ

3 Likes

#ฮีโร่พย แถมสุขภาพดีอีกด้วยครับ

2 Likes

ดินต้องสมบูรณ์ด้วยครับ ผมทดลองแบบไม่ใส่อะไรเลยดินลอก1ไร่ได้แค่4ถุง

1 Like

ในเมื่อในดินไม่มีสารเคมีได้อย่างสมบูรณ์แบบแล้วธรรมชาติก็จะกลับมาหาพวกเราอีกครั้งนึงแล่วคำว่าในน้ำมีปลาในนามีข้าวก็จะแบ่งบานสพรั่งทัาวผืนแผ่นดินไทยได้อย่างสมบูรณ์พูนสุขกันอีกต่อๆไปอย่างไม่หยุดยั้งได้นะครับคือความยั่วยืนของหาวงโซ้อาหารนะเองครับ

1 Like

ปุ๋ยเคมีเขาเป็นตัวเร่งปฏิกิริยาเคมีและสารเคมีอื่นไปลงไปทำลาบจุลินทรีย์ในดินให้เสียหายตายลงไปอย่างรวดเร็วครับสมัยก่อนไม่ถึงกับโบราณมากมายนักการทำนาเราก็ไม่เคยใช้ปุ๋ยอะไรมาก่อนเลยด้วยซ้ำแต่เมื่อไหร่ที่เราเร่งรีบอยากได้ผลผลิตทางการเกษตรให้มีความต้องการผลผลิตที่ผิดเพี้ยนไปจากธรรมชาติเใื่อนั้นวิกฤษการก็จะเกิดขึ้นกับพี่น้อเกษตรกรได้ทันทีคือนายทุนำด้ฌิกาสขายผลิตภัณฑ?แต่ผู้ใช้งานกลับย่ำแย่ลงกว่าเดิมเป็นทวีคูณมีหนี้สินล้นพ้นตัวอย่างกับปัจจุบันสี้ไงครับลองทบทวนบทบาทใครคือผู้ไดผลประโยชน์อย่างแท้จริงจากเกษตรกรไทยในปัจจุบันนี้ครับผม

1 Like

ได้ผลผลิตกี่กิโลกรัม/ไร่คะ แปลงที่ปลูกนี้ค่ะ

1 Like