หนอนเจาะผลทุเรียนจะเริ่มทำลายผลทุเรียนในช่วงใดครับ รบกวนด้วยนะครับ

หนอนเจาะผลทุเรียนจะเริ่มทำลายผลทุเรียนในช่วงใดครับ รบกวนด้วยนะครับ

19 Likes

ช่วงที่เราเผลอนี่แหละครับผมว่า

1 Like

ผมซวยละ เผลอบ่อย555

ตอนเป็นลูกไหม

1 Like

หนอนจะเจาะผลทุเรียนตั้งแต่ผลยังเล็กอยู่ อายุผลประมาณ 2 เดือน ไปจนถึงผลใหญ่เลย

5 Likes

ขอบคุณมากครับ ตอนแรกเข้าใจว่ามันจะมาตอนที่เนื้อเยอะๆ

1 Like

ไม่ครับ มันมาตั้งแต่เป็นลูกตามชื่อมันเลย

1 Like

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ผีเสื้อในสวนทุเรียนไม่เคยน่ารักสำหรับผม มันร้ายมากๆ

ต้องรีบพ่น

ใช้ไรหายคับ

ดูแลดีๆ ของแบบนี้ต้องกันไว้ดีกว่าแก้

1 Like

อย่าให้ลูกชิดกันเกินไป ก็พอกันหนอนได้อยู่

3 Likes

หนอนเจาะผลทุเรียน เคลื่อนย้ายมากับผลทุเรียน เข้าทำลายตั้งแต่ผลขนาดเล็ก อายุผลประมา 2 เดือน มักจะเข้าทำลายผลคู่ที่อยู่ติดกัน เช่นเดียวกันกัขนุน

1. ถ้ามีผลคู๋ติดกันต้องหาไม้แห้งสอดขั้นกลางไม่ให้ผลติดกันก็จะช่วยได้ ควรทำในช่วงแต่งผลไปเสียทีเดียว ในผลเดี่ยวโอกาสการระบาดมีค่อนข้างน้อย
  2. ทำการห่อผลทุเรียน ถุงตาข่ายไนลอน ถุงกระดาษซึ่งปัจจุบันมีจำหน่ายแล้ว หรือถุงพลาสติกเจาะรู อย่างใดอย่างหนึ่ง ควรทำการห่อขณะผลขนาดเท่าไข่ไก่ อายุเดือนครึ่ง-สองเดือน ควรทำในช่วงแต่งผลไปเสียทีเดียว
    รูปการขั้นผล
    3.ลดปริมาณ แม่ผีเสื้อ ด้วยกับดักแสงไฟ ควรใช้กับดักในช่วงเริ่มติดผล-ผลขนาดเท่ากับกล่องทิชชู
    4.หากระบาดรุนแรง ใช้สารเคมี ไซเปอร์เมทริน หรือโพซาโลน 40 มิลลิลิตร/น้ำ 20 ลิตร หรือ คาร์บิล 50 กรัม/ น้ำ 20 ลิตร หรือ ไดอะซีนอล 40 มิลลิลิตร/น้ำ 20ลิตร

อย่าให้มี ถ้าเจอเยอะได้เผาแน่ๆ