เพลี้ยไก่แจ้ในส้ม มันทำให้ส้มเสียหายยังไงบ้างครับ ผมมือใหม่ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

เพลี้ยไก่แจ้ในส้ม มันทำให้ส้มเสียหายยังไงบ้างครับ ผมมือใหม่ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

16 Likes

ขึ้นชื่อว่าเพลี้ย ไม่มีไรดีเลยครับ

มันทำให้ใบส้มหงิกนะ จากที่ผมโดน

1 Like

น่ากลัวกว่าเพรี้ยไฟอีก

ต้องรีบฉีดยา

มันเป็นพาหะเชื้อแบคทีเรียที่เป็นสาเหตุของโรคกรีนนิ่งครับ ใบจะเหลือง ต้นจะโทรม

5 Likes

ขอบคุณครับ

ที่สวนก็เพิ่งเจอปีนี้ ตอนฉีดต้องฉีดดีๆ ฉีดให้โดนตัว

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

ต้องรีบกำจัดไม่งั้นราดำจะมาแถม

มันดุมาก

เพลี้ยไก่แจ้ส้ม เป็นศัตรูที่สำคัญอันดับ 1ของพืชตระกูลส้ม ทั้งส้ม มะนาว ส้มโอ นอกจากดูดกินน้ำเลี้ยงจากใบอ่อนและยอดแล้ว ยังถ่ายมูลหวานทำให้เกิดราดำ ใบสกปรกไม่สามารถสังเคราะห์แสงได้ แมลงชนิดนี้ยังเป็นพาหะถ่ายทอดเชื้อแบคทีเรียสาเหตุใบเหลืองต้นโทรม หรือโรคกรีนนิ่ง(greening) ระบาดทั่วโลกรวมทั้งประเทศไทย เป็นเหตุให้ส้มเขียวหวานแถบทุ่งรังสิต ล่มสลาย