ชาวสวนทุเรียนช่วยหน่อยจ้า แบบนี้คือราดำหรือเปล่า ไปเดินตลาดว่าจะซื้อมากิน แต่เห็นแบบนี้แล้วไม่กล้าซื้อ

ชาวสวนทุเรียนช่วยหน่อยจ้า แบบนี้คือราดำหรือเปล่า ไปเดินตลาดว่าจะซื้อมากิน แต่เห็นแบบนี้แล้วไม่กล้าซื้อ

10 Likes

ของแบบนี้ต้องดูข้างในนะ ข้างนอกอาจไม่สวยแต่ข้างในเนื้อดี

บางลูกข้างนอกสยข้างในไม่สวยก็เยอะแยะ

1 Like

แต่เคสนี้ดูท่าแล้วข้างในก็เหมือนจะไม่ดีนะ

แบบนี้โดนเพลี้ยแป้งมา

1 Like

เพลี้แป้ง+ราดำ

1 Like

ลูกแบบนี้แพงไหมครับ ถูกกว่าลูกสวยๆไหม

ถูกกว่าค่ะ

น่าซื้อมาลอง เผื่อข้างในอร่อย

1 Like

ซื้อลูกสวยๆดีกว่าครับ อย่าเสี่ยงซื้อมาเลย เสียเงินแพงหน่อยได้กินของอร่อยก็ถือว่าคุ้มนะ

เปลือกไม่สวยแต่ข้างในก็กินได้น้า

1 Like

เอาลูกตกเกรดขนาดนี้มาขายด้วยหรอ

1 Like

จากรูปทุเรียนผลที่เห็นโดยเพลี้ยแป้งเข้าทำลาย หลังจากนั้นเกิดราดำตามมา อาการแบบนี้เป็นไม่มีผลกระทบเนื้อผลภายในครับ แต่ดูไม่สวยงาม บางคนอาจรับไม่ได้
ฉนั้น อาจจะเรียกว่าผลทุเรียน เป็นราแป้ง หรือ เป็นราดำได้ทั้งคู่

1 Like

สาเหตุหลักคือเพลี้ยแป้งระบาดมานานแล้ว มดคงคาบมาปล่อยตั้งแต่ผลขนาดเล็ก หลังจากนั้นเพลี้ยแป้ง 1 ตัว ใช้เวลา20-30วันจะออกลูกได้ประมาณ 500ตัว แล้วถ่ายมูลหวานซึ่งมดจะเก็บกลับรัง จะมีบางส่วนจะกระเซ็นโดนผิวของทุเรียน ราดำเป็นราที่ใช้น้ำหวานเป็นอาหารเช่นกันก็เลยเจริญสะสมทำให้เกิดราดำดังภาพ การแก้ไขตอนนี้ไม่ทันแล้ว ต้องกำจัดมดและเพลี้ยแป้งตั้งแต่ทุเรียนเริ่มออกดอกและติดผลเล็ก

1 Like

เป็นผมไม่กล้าซื้อครับ 55