ขอวิธีจัดการเพลี้ยแป้งทุเรียนหน่อยครับ

ขอวิธีจัดการเพลี้ยแป้งทุเรียนหน่อยครับ

10 Likes

พ่นพิริมิฟอส50

ตามครับ

อย่าลืมตัดตรงที่มันเสียไปเผานะ

ต้นสูงเท่าไหร่ครับ

ประมาณสองเมตรกว่าครับ

ลองโรยโคนต้นด้วยไดโนทีฟูแรน 1%จี แล้วรดน้ำตามครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมลองทำดู

พ่นอิมิดาโคลพริด 70%WG ไทอะมีทอกแซม 25%WG 5-10 กรัมผสมกับน้ำ 20 ลิตร

พ่นบ่อยแค่ไหนครับ

ไม่พ่นนะ รดโคนต้นเอา ทุกๆสองอาทิตย์ก็โอเคแล้ว

ขอบคุณครับ

ไดอะซินอนก็ใช้ได้

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

การจัดการเพลี้ยแป้งที่ได้ผลคือต้องมีการกำจัดมดด้วย วิธีการสำรวจมดให้ใช้แก้วพลาสติกใช้แล้วเช่นแก้วกาแฟ ใส่น้ำประมาณครึ่งแก้ว ใส่น้ำยาล้างจานลงไปประมาณ 1 ซีซี แล้วไปวางให้ปากแก้วเสมอพื้นดิน ทำหลายๆจุด ทิ้งไว้แล้วเข้าไปสำรวจที่แก้วน้ำ ถ้ามีมดตกลงไปแสดงว่ามดเริ่มมีการเคลื่อนย้ายในสวนแล้ว ให้ทำการป้องกันกำจัดมดและเพลี้ยแป้ง วิธีกลให้ใช้สารเคมีกลุ่มออร์กาโนฟอสเฟตเช่น ไดอะซินอน มาลาไทออน ละลายในน้ำมันเครื่องใช้แล้วอัตราสารเคมี 1ส่วนต่อน้ำมันเครื่อง 5ส่วน เอาเศษผ้าชุบแล้วพันรอบโคนต้นเพื่อป้องกันไม่ให้มดคาบเพลี้ยแป้งขึ้นไปปล่อยที่ผล การใช้สารเคมีพ่นทางใบ ให้ใช้สารกลุ่ม 1 เช่น พิริมิฟอสเมทิล 50%EC ไดอะซินอน 60%EC มาลาไทออน 83%EC อัตรา 40-50ซีซีต่อน้ำ 20ลิตร สลับกับสารกลุ่ม 4 เช่น อิมิดาโคลพริด 70%WG อะซีทามิพริด 20%SP ไทอะมีทอกแซม 25%WG อัตรา 5-10กรัม กลุ่ม 16 บูโพรเฟซีน 25%WP อัตรา 40กรัม

กรณีพบตัวอ่อน(ตัวคลาน)มีจำนวนมากให้ใช้กลุ่ม 16บูโพรเฟซีน 25%WP อัตรา 40กรัม หรือบูโพรเฟซีน 40%SC อัตรา 20ซีซี ถ้าเพลี้ยแป้งระบาดรุนแรงทับซ้อนกันหลายรุ่น อาจใช้น้ำมันปิโตรเลียมหรือำวท์ออย ผสมสารกลุ่ม 4 ใช้แทนสารจับใบอัตรา 30-40ซีซี การพ่นสารควรพ่นให้ทั่วทรงพุ่ม ลำต้น ที่โคนต้นและดินบริเวณโคนต้นด้วย

ขอบคุณทุกคนครับ ปกติผมใช้แต่อิมิดา เดี๋ยวลองตัวอื่นด้วย