เพลี้ยไก่แจ้มาแล้วนะครับชาวส้ม จัดการกับมันมาเป็นอาทิตย์แล้ว มาเตือนไว้ครับ เผื่อใครเห็นไว จะได้จัดการได้ทัน

เพลี้ยไก่แจ้มาแล้วนะครับชาวส้ม จัดการกับมันมาเป็นอาทิตย์แล้ว มาเตือนไว้ครับ เผื่อใครเห็นไว จะได้จัดการได้ทัน

10 Likes

เท่าที่ตรวจสวนผมยังไม่เจอ

ผมเจอละครับ พ่นยามาอาทิตย์กว่ายังไม่หาย

ครบสองอาทิตย์อย่าลืมเปลี่ยนยานะ
แมงดื้อยาแล้วจะไปกันใหญ่

2 Likes

ต้องเปลี่ยนทุกๆสองอาทิตยเลย์หรอครับ

ใช่แล้ว

สองอาทิตน์แรกใช้ยากลุ่มนึง อาทิตย์ที่ 3-4
ให้เปลี่ยนไปใช้กลุ่มอื่น

มีตัวไหนแนะนำไหมครับ

ขอด้วยคน

โนวาลูรอนไม่ก็ลูเฟนนูรอน

3 Likes

ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากจ้า

สารกำจัดเพลี้ยไก่แจ้มีสารกลุ่ม 1 ฟีโนบูคาร์บ คาร์บาริล ไดอะซินอนโพรฟีโนฟอส ไตรอะโซฟอส กลุ่ม 2ฟิโพรนิล กลุ่ม 3 แลมบ์ดาไซฮาโลทริน เดลทาเมทริน กลุ่ม 4 อิมิดาโคลพริด อะซีทามิพริด ไทอะมีทอกแซม กลุ่ม 6อะบาเมกติน อีมาเมกติน กลุ่ม 15 โนวาลูรอน ลูเฟนนูรอน กลุ่ม 16 บูโพรเฟซีน กลุ่มปิโตรเลียมออยหรือไวท์ออย เปลี่ยนกลุ่มสารทุก 2อาทิตย์ป้องกันดื้อยา

1 Like