ใครทำดอกทุเรียนอยู่บ้าง? ถ้าไม่อยากทำพลาดอ่านเลย! วิธีดูแลและให้น้ำดอกทุเรียนในแต่ละระยะ

ใครทำดอกทุเรียนอยู่บ้าง? ถ้าไม่อยากทำพลาดอ่านเลย! วิธีดูแลและให้น้ำดอกทุเรียนในแต่ละระยะ

ในช่วงนี้เพื่อนๆ เกษตรกรชาวสวนทุเรียนหลายคนกำลังเร่งทำดอกทุเรียนอยู่ใช่ไหมครับ? โดยการชักนำดอกทุเรียนนั้นมีหลายระยะและต้องทำอย่างระมัดระวังเป็นอย่างมาก เพราะถ้าให้น้ำมากเกินไปหรือลดน้ำจนน้อยเกินไปอาจจะส่งผลต่อจำนวนผลผลิตบนต้นได้ บทความนี้จะช่วยให้เพื่อนๆ ชาวสวนทุเรียนหรือคนที่สนใจในการทำดอกทุเรียนไม่พลาดเทคนิคดีๆ และการปฏิบัติดูแลดอกทุเรียนในแต่ละระยะให้ถูกต้อง จะเป็นอย่างไรบ้าง ไปดูกันเลย!

.
ระยะดอกทุเรียนและการดูแล

1. ระยะไข่ปลา เป็นระยะแรกเริ่มและมีขนาดเล็กมากเท่าไข่ปลา เป็นช่วงที่ดอกทุเรียนอ่อนแอที่สุดและง่ายต่อการเข้าทำลายของเพลี้ยไฟเพลี้ยหอย

การดูแล : ควรอัดน้ำเพิ่มเพื่อยืดช่อดอก และป้องกันศัตรูพืชพวกเพลี้ยไฟเพลี้ยหอยที่จะทำให้ช่อดอกแห้งและหลุดร่วงไปได้ จึงต้องคอยหมั่นตรวจดูอย่างใกล้ชิด
.
2. ระยะตาปู เป็นระยะที่สองที่ต้นเริ่มยืดช่อดอกจึงมีลักษณะเหมือนก้านตะปู

การดูแล : ให้น้ำตามปกติ และป้องกันหนอนกินดอกให้ดี รวมถึงพ่นแคลเซียมโบรอนให้ดอกระยะนี้อย่างต่อเนื่องจนกว่าจะถึงระยะก่อนดอกบาน สามารถกระตุ้นใบอ่อนในระยะนี้ได้ด้วย
.
3. ระยะเหยียดตีนหนูหรือระยะมะเขือพวงเล็ก เป็นระยะที่ชาวสวนทุเรียนสามารถเริ่มตัดแต่งดอกได้เพื่อควบคุมผลผลิตและการให้น้ำได้อย่างเหมาะสม

การดูแล : ตัดแต่งเพื่อวางตำแหน่งผล ให้ควบคุมการให้น้ำอย่างเหมาะสมเพื่อไม่ให้ดอกร่วงเพราะสะดุ้งน้ำ ในระยะนี้อาจมีดอกรุ่นน้องตามมาแล้วทำให้เกิดการดอกร่วงดอกฝ่อได้ เนื่องจากสารอาหารจะส่งไปเลี้ยงดอกที่เกิดใหม่เสียหมด ฉะนั้นต้องหมั่นตรวจและตัดแต่งให้ดี
.
4. ระยะดอกกลมหรือระยะมะเขือพวงใหญ่ ควรเป็นระยะที่ตัดแต่งดอกเสร็จแล้ว และควรวางตำแหน่งของกลุ่มช่อดอกให้เหมาะสม (ควรวางตำแหน่งไว้ที่โคนกิ่งให้ได้มากที่สุด)

การดูแล : ควบคุมการแตกใบอ่อนระยะนี้ให้ดี เพราะจะมีผลต่อการติดผล โดยหากพบเจอการผลิใบอ่อนให้จัดการให้ใบเพสลาดก่อนดอกบาน
.
5. ระยะหัวกำไล เป็นระยะที่ใกล้ดอกบานมากที่สุดและเสี่ยงต่อการเกิดโรคดอกเน่าจากเชื้อแอนแทรคโนสได้ง่าย โดยปลายระยะนี้ดอกจะเริ่มส่งกลิ่นหอม

การดูแล : ดูแลไม่ให้เกิดเชื้อแอนแทรคโนสและพ่นสารเคมีป้องกันกำจัดเพลี้ยไฟเป็นครั้งสุดท้ายก่อนดอกบาน
.
6. ระยะดอกขาว-ดอกบาน เป็นระยะที่ดอกเริ่มบานจนถึงบานเต็มที่และพร้อมรับละอองเกสรเพื่อทำผล

การดูแล : ต้องให้น้ำน้อยลง (ถอยน้ำ) เพื่อไม่ให้ดอกบานมากเกินไป ทำให้การแตกของอับเรณูจะดีขึ้น รวมถึงความพร้อมรับละอองเกสรตัวผู้ของปลายเกสรตัวเมียจะมีโอกาสผสมพันธุ์ได้ง่ายขึ้นและติดผลได้ดีกว่า
.
7. ระยะดอกโรยหรือระยะหางแย้ เป็นระยะสุดท้ายของดอกทุเรียนที่จะสลัดส่วนกลีบดอกออก ก่อนจะเข้าสู่ระยะติดผล

การดูแล : อาจจะช่วยเขย่ากิ่งให้ส่วนที่ต้องหลุดร่วงหลุดเร็วขึ้น เพื่อไม่ให้ดอกสะสมความชื้นและน้ำหวานมากเกินไปอันเป็นอาหารของราดำ
.
เพื่อนๆ ชาวสวนทุเรียนที่กำลังทำดอกทุเรียนอยู่สามารถนำวิธีการดูแลดอกทุเรียนในแต่ละระยะนี้ไปใช้ได้นะครับ และแอดมินขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆ ชาวสวนทุเรียนในการทำดอกทุเรียนให้สำเร็จสวยงามครับผม ^^
.
ขอขอบคุณข้อมูลจาก หนังสือการสร้างสวนทุเรียนมือใหม่สู่มืออาชีพ
.
เพื่อนๆ สามารถอ่านบทความเกี่ยวกับทุเรียนจาก Kaset Go ได้ที่
รวมวิธีกำจัด “เพลี้ยไก่แจ้” เข้าใจง่าย ได้ผลจริงจากผู้เชี่ยวชาญ Kaset Go (บทความ) รวมวิธีกำจัด “เพลี้ยไก่แจ้” เข้าใจง่าย ได้ผลจริงจากผู้เชี่ยวชาญ Kaset Go

การใส่ปุ๋ยทุเรียน การใส่ปุ๋ยทุเรียน

44 Likes
เวลาทำลูกทุเรียน ให้น้ำยังไงคะ
ทุเรียนออกดอกควรจะใส่ปุ๋ยอะไรครับ
ทำดอกทุเรียนอยู่แต่ยังกังวล? ดูเลย! วิธีสังเกตว่าให้น้ำทุเรียนในช่วงก่อนดอกบานเหมาะสมหรือไม่
ควรหยุดน้ำเพื่อทำดอกทุกเรียนช่วงเดือนไหนครับ
ทุเรียนดอกระยะไข่ปลา ควรจะให้น้ำอย่างไร ให้มากหรือน้อยเท่าไหร่
ทุเรียนก่อนติดดอก ระยะกำลังจะติดดอก ระยะติดดอก ให้น้ำอย่างไรครับ
ทุเรียนเรื่มติดดอกควรดูแลอย่างไรครับ
ทุเรียนระยะหัวกำไลต้องให้น้ำอย่างไรคะ
วิธีแก้ "ทุเรียนซันเบิร์น"(Sunburn) ปัญหาใบทุเรียนโดนแดดเผาจนใบไหม้ อ่านวิธีป้องกันด่วน!
ทุเรียนกำลังเริ่มออกดอ ค่ะ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ
ขออนุญาตถามทุเรียนเริ่มแทงดอกแล้วควยหยุดให้น้ำตอนไหนหรอคับ
ทุเรียน5ปีแล้วบ้างต้นก็ออกดอกบ้างต้นก็ยังไม่ออกดอกแต่ยอดออกเยอะมากคับต้องคุมน้ำแบบไหนหรือให้ปุ๋ยแบบไหบคับ
ทุเรียนออกดอกแล้ว บำรุงอย่างไรดี? อ่านโพสต์เพื่อนเกษตรกรเลย!
อยากทราบวิทีให้น้ำทุเรียนช่วงหางเเย้ไหม้ครับ.. ตอนนี้ให้น้ำ30นาที หัวเหวี่ยว2หัวต่อต้นครับ

#ฮีโร่ธันวา ขอบคุณความรู้ค่า

ชาวสวนทุเรียนคนไหนกำลังทำดอกทุเรียนอยู่บ้างครับ? โชว์ผลงานได้เลย!

ขอบคุณครับ

ตอนนี้ ขนาดนี้ค่ะ ยังอยู่ในการควบคุม🤭

1 Like

#ฮีโร่ธันวา คุณKitidect ถามมาเมื่อ3วันที่แล้ว ถ้า@ได้จะ@ให้อ่านเลยครับ

ขอบคุณค่ะ

2 Likes

#ฮีโร่ธันวา น่าจะมีฟังก์ชันนี้นะคะ คิดเสมอเลยค่ะ

ขอบคุณครับ…

เริ่มนับอายุการเก็บเกี่บวช่วงไหนครับ
ขอบคุณครับ