หอมแดงเป็นโรคปลายไหม้เหลือง

หอมแดงเป็นโรคปลายไหม้เหลือง

8 Likes

ขอดูรูปอาการผิดปกติใกล้ๆ

ฉีดฮอร์โมนบ่อยๆครับ

#ฮีโร่ธันวา อยากทราบด้วย

#ฮีโร่ธันวา กำลังงอก สังเกตไม่ออกเลยคะ ต้องขยายรูป

#ฮีโร่ธันวา รอดูคำตอบจากอาจารย์ด้วยครับ

#ฮีโร่ธันวา ต้องถ่ายรูปใกล้ๆให้ดูหน่อยครับ

#ฮีโร่​ธันวา​ ใส่ปุ๋ย​อะไรไปบ้างแล้วค่ะ

#ฮีโร่ธันวา รอคำตอบด้วยค่ะ

#​ฮีโร่​ธันวา​ ใส่ปุ๋ย​บำรุงบ้างรึเปล่าครับ

#ฮีโร่ธันวา เชื้อราสเตมไพเลี่ยม เกิดจุแผลเล็กๆก่อนแล้วขยายจากปลายใบลงโคนใบ สาเหตุ ปลูกในฤดูฝน สะสมความชื้รดนํ้ามากเกินไป ฉีดพ่นไดฟีโนโซน50% (อย่างน้อย14วันก่อนการเก็บหอม) เพราะจะทำให้เกิดสารตกค้าง

เลี้ยงน้ำสม่ำเสมอ
น้ำมากมีโอกาสเหลืองต้นแคระกว่าแปลงอื่น