ต้นโกโก้ มันเริ่มตายกิ่งนึงเพราะอะไรค่ะ ต้นนึงมีสองกิ่งอีกกิ่งไม่เป็นอะไร

ต้นโกโก้ มันเริ่มตายกิ่งนึงเพราะอะไรค่ะ ต้นนึงมีสองกิ่งอีกกิ่งไม่เป็นอะไร

3 Likes

ลองไล่ดูว่ามีรอยเจาะของหนอนหรือไม่ ถ้าไม่มีลองตัดดูท่อน้ำท่ออาหารว่ามีสีปกติไหม?

#ฮีโร่ธันวา หาให้เจอครับตัวด้วงเข้าเจาะทำลายกิ่งที่แห้งตายนั่นแหละพร้อมกับตัดกิ่งนี้ออกให้ต่ำกว่ารูที่ด้วงเจาะทำลาย ต่ไปกิ่งจะแตกยอดขึ้นมาใหม่เอง

#ฮีโร่ธันวา ดูแลเค้าให้ดี สู้ๆจ้า

#ฮีโร่ธันวา เป็นอะไรหนอ

หนอนเจาะลำต้นครับ