มือใหม่ครับ อยากทราบกิ่งตอนใีรากออกมาแล้วจะตัดลงถุงดำ ต้องมีดินหรืออะไรครับ

มือใหม่ครับ อยากทราบกิ่งตอนใีรากออกมาแล้วจะตัดลงถุงดำ ต้องมีดินหรืออะไรครับ

1 Like

1.เลือกตัดกิ่งตอนที่มรากสมบูรณ์ โครากสีครีม-เหลือง ปลายรากสีขาว รากเกือบเต็มตุ้มตอน
2.นำกิ่งตอนตัด แช่ในน้ำผสม สตาร์ท บี 1 ประมาณ1-2 ชั่วโมงให้สารละลายซึมเข้าตุ้มตอน
3.นำดินผสมพร้อมปลูก หรือขุยมะพร้าวผสมปุ๋ยคอกเก่า ถุงพลาสติกชำ 8X10 นิ้วใส่ดิน 1ใน2ถุง
4.แกะตุ้มตอนระวังอย่าให้รากกระเทือน แล้ววางกิ่งตอนตั้งตรงในถุงชำ แล้วเติมให้ท่วมตุ้มตอนเล็กน้อยแล้วใช้มือกดดินเบาๆให้ดินสัมผัสราก
4…ราดสารป้องกันราป้องรากเน่าโคนเน่า ช่วงชำกล้าใหม่ๆ
5.นำต้นกล้าชำไปวางในที่ร่มรำไร 15-20 วัน หมั่นดูแลรดน้ำ สมำ่เสมออย่าให้แฉะ

2 Likes

ตามอาจารย์แนะนำ อย่าให้รากกระทบกระเทือนครับ

1 Like

ขอบคุณครับ แต่เห็นที่เขาขายรู้สึกว่ามีแกลบดำอยู่ด้วย