สอบถามครับอาการแบบนี้ รักษาทันมั้ย และเป็นโรคอะไรครับ เป็นจะทั้งต้นแล้วครับ ฝนตกเกือบทั้งเดือนพึ่งจะได้เดินดู

สอบถามครับอาการแบบนี้ รักษาทันมั้ย และเป็นโรคอะไรครับ เป็นจะทั้งต้นแล้วครับ ฝนตกเกือบทั้งเดือนพึ่งจะได้เดินดู

9 Likes

เหมือนโดนสัตว์แทะ

เจอแล้วครับ หนอนด้วงแทะ ใช้ยาอะไรรักษา ขอผู้รู้แนะนำหน่อยครับ

เป็นหนอนของด้วงหนวดยาว ตัวเต็มวัยจะมาวางไข่ที่ลำต้น หนอนจะทำลายเปลือก และเข้าดักแด้ด้านใน ระยะหนอน+ดักแด้ประมาณ 300วัน จึงจะออกมาเป็นตัวเต็มวัยแล้ววางไข่ อาจวางซ้ำต้นเดิมหรือต้นใหม่ การจัดการที่ดีที่สุดคือใช้ตาข่ายดักปลาพันโคนต้น เพื่อจับตัวเต็มวัยมาทำลาย

4 Likes

ใช้ตาข่ายพันรอบโคนต้นป้องกันไว้ดีที่สุด

1 Like