ช่วงลิ้นจี่กำลังออกดอกเป็นช่อ. หากผมจะฉีดบิวเวอร์เรีย เมธาไรเซียมป้องกันแมลงหรือเพลี้ยจะทำได้ไหมครับ จะเป็นอันตรายต่อผึ้

ช่วงลิ้นจี่กำลังออกดอกเป็นช่อ. หากผมจะฉีดบิวเวอร์เรีย เมธาไรเซียมป้องกันแมลงหรือเพลี้ยจะทำได้ไหมครับ จะเป็นอันตรายต่อผึ้งไหมครับ หากไม่ได้ควรฉีดช่วงไหนดีครับ

อาจารย์สุเทพ ผู้เชี่ยวชาญเรื่องแมลงศัตรูพืชเคยบอกว่า บิวเวอร์เรียถ้าพ่นถูกตัวผึ้งก็อันตรายเช่นเดียวกัน แต่จะน้อยกว่าสารเคมี ดังนั้นถ้าจะให้ปลอดภัยต่อผึ้ง ช่วงดอกบานควรพ่นสารตอนเย็นๆ หลังจากผึ้งกลับรังแล้ว เมธาไรเซียมก็เช่นเดียวกันครับ

ใช้ได้ครับ เพราะสารชีวภัณฑ์จะกระทบน้อยต้อผึ้ง ควรพ่นตอนเย็นหลังจากผึ้งกลับรังไปแล้ว

ขอบคุณอาจารย์สุเทพและอีกท่านผู้ให้ความรู้ผมครับ