ใช้ปุ้ยอะไรครับ ทำให้มังคุด ใหญ่ๆ

ใช้ปุ้ยอะไรครับ
ทำให้มังคุด ใหญ่ๆ

9 Likes

หลังดอกบานใส่ปุ๋ยสูตร13-13-21 แบ่งใส่ต้นเดือน1กิโลกรัม ปลายเดือน1กิโลกรัม ก่อนเก็บเกี่ยวเดือนครึ่งใส่สูตร 46-0-0 แบ่งใส่ ต้นเดือน1กิโลกรัม ปลายเดือน1กิโลกรัม

2 Likes

ลอง 15-9-20 ไหมคับ

3 Likes

หลังจากใส่ปุ๋ย 46-0-0แล้ว. ผลเป็นอย่างไรคะ. ไม่เคยใช้เลยคะ

ลูกจะพองขึ้นครับ

ในระยะลูกเล็กใช้ธาตุแคลเซียม โบรอน และสังกะสี ผสมยาป้องกันกำจัดเพลี้ยไฟ ฉีดพ่น เน้น ๆ ที่ลูก ทุก 10-14 วัน ตัวสังกะสีจะช่วยสร้างฮอร์โมนกลุ่ม“ออกซิน”ทำให้ผลมังคุดขยายได้ดี โตไว แคลเซียมกับโบรอน จะช่วยให้เปลือกมังคุดยืดหยุ่นไม่แตกเวลาผลขยายใหญ่ เลือกธาตุอาหารทางใบที่มีแคลเซียมสูง ๆ มีครบทั้งสามธาตุ มีสารแผ่กระจาย มีสารจับใบใส่มาแล้วจะเห็นผลชัดเจนมาก
ทางดินใช้สูตร 15-9-20 หรือ 10-10-30 ในภาพมังคุด 25 ปี ใส่ต้นละ 1 กก. ระยะลูกเล็กและเดือนถัดไป เน้นตัวหน้าให้เป็นกลุ่มไนเตรตไนโตรเจนด้วย เพราะจะช่วยพาโพแทสเซียมเข้าสู่ต้นมังคุดได้ดี ถ้าช่วงปลอดฝน ก็เสริม 15-0-0+25.6CaO ทางดินด้วย เพราะแคลเซียมทางดินจะไปทุกส่วนของต้นมังคุด ที่สำคัญอีกอย่างคือการให้น้ำให้เหมาะสม อย่าให้ขาด
จากโปรแกรมแบบนี้ที่ทดลองในมังคุดส่งออก พื้นที่ อ. พะโต๊ะ จ. ชุมพร ติดเบอร์ 1-2-3 มากกว่า 85% เบอร์ดอกน้อยมากครับ

ขอบคุณคะ