ใบออกเหลืองๆ บางกิ่งมันเป็นเพราะอะไรครับ

ใบออกเหลืองๆ บางกิ่งมันเป็นเพราะอะไรครับ

6 Likes

อาจเกิดจากซันเบรินครับ

ดูที่โคนต้นมีแผลช้ำฉ่ำน้ำหรือไม่

ไม่มีครับ

๑.น่าจะเป็นปัญหาที่ระบบรากของด้านที่ใบเปลี่ยนสี หรือ
๒. มีร่องรอยแมลงเจาะที่กิ่งด้านที่มมีปัญหาบ้างหรือไม่

แมลงไม่มีครับ แต่ต้นเคยน้ำเยิ้ม เมื่อ 3 ปีก่อนครับ รักษาด้วยการฝังเข็มครับ

ที่แผลนั้นไม่มีอาการกลับมาอีกหรือ เพราะปกติมักจะต้องฉีดเข้าต้นซ้ำเป็นระยะ
อาจจะเป็นผลจากเชื้อรา ไฟทอปทอร่า ที่พัฒนาอยู่ในดิน
ราดดินด้วย สารฯในกลุ่มรหัส 4 (เมตาแลกซิล) กลุ่มรหัส 28 (โพรพาโมคาร์บ ไฮโดรคลอไรด์ ) กลุ่มรหัส P07(33) (ฟอสอีทิล อลูมิเนียม ฟอสฟอนิก เอซิด ฟอสฟอรัส เอซิด) เป็นต้น ตามอัตราที่แนะนำบนฉลาก ทิ้งไว้ประมาณ ๒-๓ สัปดาห์ แล้วหว่านรอบโคนด้วย เชื้อจุลินทรีย์ปฏิปักษ์ ไตรโคเดอร์ม่า ผสม ปุ๋ยหมักหรือปุ๋ยคอก และรำข้าว อัตรา ๑ : ๕๐-๑๐๐ : ๔-๕ กก. เพื่อจัดการกับเชื้อราที่อาศัยอยู่ในดิน

ไม่มีอาการเดิมครับ

ไรแดงลงครับผม เพราะใบถอดสี และมีใบเหลืองแต่อาการไม่ได้ขาดน้ำหรืออ๊อกซิเจน ตอนนี้ต้องพ่น. อมิโน+สาหร่าย+น้ำตาล+ไรแดง. ครับเพื่อให้เขาได้กินเลย. ไม่เกิน7วันจะดีขึ้นครับ. ลองดูได้เลย🙏🏻