ปลูกกระท่อมกี่วันใส่ปุ๋ยได้ขอถามผูรู้หน่อยครับ

ปลูก​กระท่อม​กี่วันใส่​ปุ๋ย​ได้ขอถามผูรู้หน่อย​ครับ​

7 Likes

รองก้นหลุมปุ๋ยคอกอย่างเดี๋ยว จนกว่าต้น1เมตรค่อยเร่งปุ๋ยอีกรอบครับ
ถ้าจะใส่ช่วงนี้ให้เบามือ เดี๋ยวตายก่อน รึใช้ปุ๋ยละลายช้า รึน้ำยาเร่งรากแทนครับ

3 Likes

แดดแรงมากลงกี่วันแล้ว ช่วงนี้น่าจะพรางแสงก่อนครับ

2 Likes

1อาทิตย์​ครับ

1 Like

พึ่งลงได้1อาทิตย์ ตอนนี้ต้นปกติอยู่รึเปล่าครับ หาสแลนกันแดดไว้ก่อนดีกว่าครับ ต้นกระท่อมงามๆเดี๋ยวเหี่ยวแห้งตายจะน่าเสียดายมากครับ

ใส่ปุ๋ยคอกอย่างเดียวคับ

อย่าเพิ่งรีบใส่ปุ๋ยครับ ต้นยังเล็กอยู่ โตช้าดีกว่าตายนะครับ ไว้แตกยอดใหม่ก่อนเพราะแสดงถึงรากเดินแล้วค่อยเริ่มคิดเรื่องใส่ปุ๋ย ต้นเล็กถ้าใส่ปุ๋ยหนักมือไปอาจจะตายได้

1 Like