ผมปลูกมะละกอพันธุ์แขกนวลอัมพวาไว้แต่ตอนนี้มีลูกดกมากแต่เริ่มใบเหลืองเกิดจากการที่ให้น้ำเยอะไปหรือเกิดจากอะไรครับรบกวนพี่

ผมปลูกมะละกอพันธุ์แขกนวลอัมพวาไว้แต่ตอนนี้มีลูกดกมากแต่เริ่มใบเหลืองเกิดจากการที่ให้น้ำเยอะไปหรือเกิดจากอะไรครับรบกวนพี่ๆช่วยตอบน้องมือใหม่ด้วยครับขอบคุณครับ

มีรูปหรือเปล่าครับ ใบเหลืองอาจจะมาจากโรคก็ได้ครับ ควรมีรูปครับผม

1 Like

คำถามนี้ต้องการรูปภาพประกอบด้วยครับ

#หลายสาเหตุครับแต่กรณีที่ติดลูกแล้วน่าจะเกิดจากระบบรากอาจเน่าเสียบางส่วนเพราะดินแฉะเกินก็มีส่วนครับ รดน้ำแค่พอชุ่มให้ปุ๋ยพอประมาณเท่านั้นพอครับ