ขอถามหน่อยครับจะเปลื่ยนดินทุเรียนในเข่งต้องทำอย่างไรครับผม

ขอถามหน่อยครับจะเปลื่ยนดินทุเรียนในเข่งต้องทำอย่างไรครับผม

ไม่เคยปลูกในเข่งนะคะ ไม่แน่ใจเติมปุ๋ยคอกแล้วพรวนระวังๆเอาแทนได้ไหม เอาตุ้มออกมาจากเข่งอาจจะกระทบรากได้ค่ะ

1 Like

ปลูกได้ปีกว่าแล้วนะคับ

เอียงต้นนอนลงเบาๆแล้วตัดตูดตระก้า ออก แล้วเอาไปวางในตระก้าใหญ่อันใหม่ แล้วตัดตระก้าเก่าออกเลย แล้วเอาดินลงข้างๆกดแน่นๆ. แต่อย่าปิดหน้าโคนดินเดิมแค่นั้นเอง จบแล้ว

ผมว่าเอาลงดินไปดีกว่าไหนก็ตัดก้นเข่งแล้ว เพราะยิ่งเลี้ยงในเข่งนานรากก็ขดมากขึ้น ต่อก็ไม่ค่อยโต

ขอบคุณที่แนะนำครับผม