สวัสดีค่ะรบกวนสอบถาม วิดน้ำเข้านาเวลาทำการหว่านข้าวแล้วปลายนา ข้าวจะไม่ค่อยขึ้นเป็นเพราะสาเหตุอะไรค่ะ (ตอนวิดน้ำขึ้นนาแห

สวัสดีค่ะรบกวนสอบถาม วิดน้ำเข้านาเวลาทำการหว่านข้าวแล้วปลายนา ข้าวจะไม่ค่อยขึ้นเป็นเพราะสาเหตุอะไรค่ะ (ตอนวิดน้ำขึ้นนาแห้งแล้งค่ะ) แล้วดิฉันจะทำวิธีไหนที่หว่านข้าวแล้วปลายนาข้าวขึ้นค่ะ ขอบคุณค่ะ

ตอนที่มีตอข้าวอยู่เปล่าครับ แล้วไถกลบแล้วหว่านข้าวรึเปล่าครับ

2 Likes

ไม่ได้ไถกลบค่ะ ทำเทือกปกติค่ะที่อื่นขึ้นหมดค่ะ ส่วนปลายนาที่เป็นปลายน้ำข้าวไม่ขึ้นค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

มีภาพรึเปล่าครับ อาจจะมีก๊าซออกมาแยอะรึเปล่าครับข้าวเลยไม่ขึ้น

น่าจะถูกต้องค่ะ เพราะวิดน้ำเข้าทุ่งนาจากต้นนาที่แห้งไปปลายนาน้ำแห้ง ทำให้สารเคมีเข้มข้นมาขึ้นไปอยู่ที่ปลายนาค่ะทำให้ข้าวไม่ขึ้น ขอบคุณนะคะ ตอนนี้เลยขุดร่องน้ำต้นนาถึงปลายนา แล้วเปิดน้ำตั้งแต่ปลายนาให้ไหลกลับมาทางต้นนาบ้างข้าวจึงขึ้นดีค่ะ ขอบคุณนะคะ

ขอบคุณนะคะ