ปลูกทุเรียน1ปีครึ่ง ปัญหาใบแห้งเหลือง เอาดินจากด้านล่างมาด้านบนแล้วปลูก ต้องแก้ยังไงครับ

ปลูกทุเรียน1ปีครึ่ง ปัญหาใบแห้งเหลือง เอาดินจากด้านล่างมาด้านบนแล้วปลูก ต้องแก้ยังไงครับ

1 Like

มีรูปน่าจะดีนะคะ หลักๆแล้วคงต้องดูสภาพดิน ลงดินหรือปุ๋ยหมักเสริมความร่วนได้ไหมคะ

1 Like

คำถามนี้ขดูรูปประกอบหน่อยครับ

1 Like

เอามูลสัตว์ มาปรับดินใหม่ครับ. ใส่แบบเกลี่ยๆบางๆติดโคนก็ได้ไม่ซี. ยิ่งสดยิ่ง เหม็นยิ่งดี ยิ่งย่อยสลายดี. ดินจะมีโพรงอากาศมากขึ้น. รวนซุยมากขึ้น

1 Like

ลองเสริมด้วยมูลไส้เดือน จะช่วยปรับสภาพดินและทำให้ทุเรียนเจริญเติบโตดีมากๆ ราคามูลไส้เดือนไม่แพงาก อีกทั้งเป็นปุ๋ยธรรมชาติ

1 Like