ขออนุญาตสอบถามวิธีกำจัดกลิ่นภายในคอกไก่ไข่แบบวิธีธรรมชาติที่ทำได้เองครับ (เน้นประหยัดต้นทุน) #ขอบคุณครับ

ขออนุญาตสอบถามวิธีกำจัดกลิ่นภายในคอกไก่ไข่แบบวิธีธรรมชาติที่ทำได้เองครับ (เน้นประหยัดต้นทุน) #ขอบคุณครับ

6 Likes

ใช้จุลินทรีย์ EM ตรับ

1 Like

ขอบคุณครับ ปัจจุบันผมโรยแกลบเพื่อดูดความชื้นและกำจัดแก๊ส แต่ถ้าราดด้ว EM พิ้นจะไม่แฉะหรอครับ

ใช้ปูนขาวครับ โรย กะจายให้ทั่ว ครับ

1 Like

แต่ถ้าใช้การฉีดพ่นเป็นละอองฝอยก็คงจะไม่แฉะเท่าไหร่นี้ครับ…เดี๋ยวก็แห้งไปเองครับผม…

2 Likes

ขอบคุณครับ อันนี้ขอสอบถามด้วยความไม่รู้ครับ : แล้วไก่จะไม่กินปูนขาวหรอครับ

ขอบคุณครับ

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ…ผมว่าอย่าใช้ปูนขาวกับไก่เลยจะดีกว่าครับ…ใช้ EM น่าจะเหมาะกว่าครับ…เนื่องจาก ไก่นี่เห็นอะไรสีขาวจิกกินเรียบเลยครับ…ยกตัวอย่างเช่น…แผ่นโฟมมีเท่าไหร่ไก่ก็จิกกินไม่เหลือครับผม…

1 Like

ปัจจุบัน แยกเป็นโซนกินอาหาร-โซนพักผ่อน สามารถลดกลิ่นในโซนพักผ่อนได้ระดับนึง

1 Like

:+1:เยี่ยมครับท่าน…ใช้ EM อย่าใจร้อนนะครับ…เดี๋ยวจุลินทรีย์จะค่อยๆ เข้าจัดการตามกระบวนการย่อยสลายไปครับ…ถ้าต่อไปเราจะเปลี่ยนแกลบเราก็เอาแกลบของเก่าไปใส่ต้นไม้ที่เราปลูกและใช้ผสมดินปลูกพืชผักสวนครัวได้สุดยอดเลยครับ(แกลบ+มูลไก่+จุลินทรีย์ชีวภาพ EM)…ผมขอให้ทั้ง 2 ท่านและเพื่อนสมาชิกทุกท่าน จงประสบโชคดีมีความสุข ปราศจากปัญหาอุปสรรค์ใดๆ ทั้งปวง และขอให้ได้ผลผลิตมากๆ นะ ครับผม:laughing:

1 Like

ขอบคุณครับ